ತ್ವರಿತ ಟೇಕ್ | PSB ಗಳಿಗೆ ಕೆಟ್ಟದಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಮುಂದೆ ಹಾದುಹೋಗುವ ಮಾರ್ಗ ಇನ್ನೂ ರಾಕಿ – Moneycontrol.com

ರವಿ ಕೃಷ್ಣನ್

ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ-ಕ್ಷೇತ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ (ಪಿಎಸ್ಬಿ) ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ನಂತರದ ಫಲಿತಾಂಶದ ಮಾಧ್ಯಮ ಪರಸ್ಪರ ಕ್ರಿಯೆಗಳಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರಿ ಸ್ವಾಮ್ಯದ ಸಾಲದಾತರಿಗೆ ಕೆಟ್ಟದ್ದನ್ನು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಅಂತಹ ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಉಪ್ಪು ಪಿಂಚ್ನಿಂದ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದು. ಆದರೆ ಅಂತಹ ಯಾವುದೇ ಸಮರ್ಥನೆಯು ಈಗ ಅದರ ಹಿಂದಿನ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ನ ಹಣಕಾಸಿನ ಸ್ಥಿರತೆಯ ವರದಿ (ಎಫ್ಎಸ್ಆರ್) ನ ಹೆಫ್ಟ್ ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.

ಎಫ್ಎಸ್ಆರ್ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಪರಿಸರವು ಕ್ರಮೇಣವಾಗಿ ಸುಧಾರಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂಬ ಬಲವಾದ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ. 2018 ರ ಮಾರ್ಚ್ನಲ್ಲಿ 2018 ರ ಮಾರ್ಚ್ನಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಒಟ್ಟಾರೆ ಅನುಷ್ಠಾನದ ಸ್ವತ್ತುಗಳು (ಜಿಎನ್ಪಿಎ) ಅನುಪಾತವು 10.8 ರಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದ್ದು, ಮಾರ್ಚ್ 2018 ರಲ್ಲಿ 11.5 ಪ್ರತಿಶತದಿಂದ ಇಳಿಕೆಯಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ PSB ಗಳಿಗಾಗಿ, 2018 ರ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ನಲ್ಲಿ 14.8% ರಿಂದ ಮಾರ್ಚ್ 2019 ರವರೆಗೆ 14.6% ಮತ್ತು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2019 ರಲ್ಲಿ 14.3% ರಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಬಹುದು ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಬೇಸ್ಲೈನ್ ​​ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿದೆ. ತೀವ್ರ ಒತ್ತಡದ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ (ಇವುಗಳು ಉಗ್ರ ಆರ್ಥಿಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಕಾಲ್ಪನಿಕ ಮಾದರಿಗಳು ಮತ್ತು ವಿರಳವಾಗಿ ಹಾದುಹೋಗುತ್ತವೆ) ಕೂಡಾ, GNPA ಗಳು ಕ್ರಮೇಣ ಇಳಿಮುಖವಾಗಬಹುದೆಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಸಿಸ್ಟಂನಲ್ಲಿನ ಒತ್ತಡದ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆ ಮುಗಿದಿದೆ, ಕನಿಷ್ಟ ಪಕ್ಷ PSB ಗಳಿಗೆ. ಇದು ಇತರ ಡೇಟಾದಿಂದಲೂ ಸಹ ಬೆಂಬಲಿತವಾಗಿದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ವಾರ್ಷಿಕ ಜಾರುವಿಕೆ ಅನುಪಾತವು (ವರ್ಷದ ಪ್ರಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು ಪ್ರಮಾಣಿತ ಸ್ವತ್ತುಗಳ ಅನುಪಾತದಲ್ಲಿ ಒಂದು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಎನ್ಪಿಎಗಳ ಸಂಗ್ರಹಕ್ಕೆ ತಾಜಾ ಸೇರ್ಪಡೆ) ಮಾರ್ಚ್ 2018 ರಲ್ಲಿ 7.6% ರಿಂದ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2018 ರಲ್ಲಿ 4.1% ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ. ಕೆಟ್ಟ ಸಾಲಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಪ್ರಮುಖ ಅಪರಾಧಿಗಳ ಪೈಕಿ ಒಬ್ಬರು ಉದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಕ್ರೆಡಿಟ್ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಇಲ್ಲಿ, ಜಾರುವಿಕೆಯ ಅನುಪಾತವು ಅದೇ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ 13.6 ರಿಂದ 5 ರಷ್ಟು ಇಳಿಮುಖವಾಗಿದೆ.

ಅದು ಒಳ್ಳೆಯ ಸುದ್ದಿ. ಕಳೆದ ಅರ್ಧ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಖಾಸಗಿ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ನೆರಳಿನ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ ಪರಿಸರವನ್ನು ಮತ್ತು ಪಂಜದ ಬೆನ್ನಿನ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಪಾಲನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಪಿಎಸ್ಬಿಗಳು ಈ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿವೆ. ಆದರೆ ಅವರ ಅನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಬಂಡವಾಳ ಸ್ಥಾನದ ಕಾರಣ ಅದು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಬ್ಯಾಂಕ್ ಲಾಭದಾಯಕತೆಯು ದುರ್ಬಲಗೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದೆ ಎಫ್ಎಸ್ಆರ್ ಗಮನಸೆಳೆದಿದೆ.

ಆರ್ಬಿಐನ ಬೇಸ್ಲೈನ್ ​​ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ (ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಯಾವುದೇ ಬಂಡವಾಳದ ಒಳಹರಿವು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳದೆ), ಸಿಸ್ಟಮ್ ಮಟ್ಟದ ಬಂಡವಾಳದ ಅರ್ಹತೆ ಅನುಪಾತ ಮಾರ್ಚ್ 2019 ರಲ್ಲಿ ಶೇ .12.9 ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ ಎಂದು 2018 ರ ಸೆಪ್ಟಂಬರ್ನಲ್ಲಿ 13.4% ರಿಂದ ಎಫ್ಎಸ್ಆರ್ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದೆ. ಹೆಚ್ಚುವರಿ ರಾಜಧಾನಿ ಬಂಡವಾಳವನ್ನು ಪಡೆಯದಿದ್ದಲ್ಲಿ ಮಾರ್ಚ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಂಪ್ಟ್ ಸರಿಪಡಿಸುವ ಕ್ರಿಯೆಯ ಚೌಕಟ್ಟನ್ನು ಅವುಗಳ ಬಂಡವಾಳದ ಅರ್ಹತಾ ಅನುಪಾತವು 9% ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.

ಅದು ಹಾದು ಹೋಗದೇ ಇರಬಹುದು. ಡಿಸೆಂಬರ್ 20 ರಂದು ಪಿಎಸ್ಬಿಗಳೊಳಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಿಎಸ್ಬಿ ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗೆ ಹೊಸ ಬಂಡವಾಳವನ್ನು ತುಂಬಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಲುವಾಗಿ ರೂ. 41,000 ಕೋಟಿ ಮೌಲ್ಯದ ಪೂರಕ ಅನುದಾನಕ್ಕಾಗಿ ಸರಕಾರವು ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡಿದೆ. ಹೇಗಾದರೂ, ಈ ಹಣವನ್ನು ಹೇಗೆ ವಿತರಿಸಲಾಗುವುದು ಮತ್ತು ಅದರಲ್ಲಿ ಕೆಲವರು ಪ್ರಬಲವಾದ ಪಿಎಸ್ಬಿಗಳಿಗೆ ಹೇಗೆ ಬೆಳೆಯುತ್ತಾರೆಯೆಂಬುದನ್ನು ನೋಡಬೇಕು. ಆದರೆ ಬಜೆಟ್ ಅಂದಾಜುಗಳ 115 ಪ್ರತಿಶತವನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿರುವ ಹಣಕಾಸು ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ಸರಕಾರ ಎಷ್ಟು ಒಳಸೇರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಚುನಾವಣಾ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಖರ್ಚನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.

ಹೀಗಾಗಿ, ಪಿಎಸ್ಬಿಗಳು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಬಂಡವಾಳಕ್ಕಾಗಿ ತೊಡೆದುಹಾಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ. ದಿವಾಳಿತನದ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಪರಿಹರಿಸಿದರೆ ಅವುಗಳು ಸ್ವಲ್ಪ ಬಂಡವಾಳವನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಒಂದು ವಿಧಾನವಾಗಿದೆ; ಆ ರೀತಿ ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಯು ನೇರವಾಗಿ ಬಾಟಮ್ ಲೈನ್ಗೆ ಹರಿಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬಂಡವಾಳವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಬಳಸಬಹುದು. ಆದರೆ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ದೊಡ್ಡ ಆರ್ಬಿಐ 12 ಪ್ರಕರಣಗಳ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ, ಅದು ಮುಂದಿನ ಆರು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಪೈಪ್ ಡ್ರೀಮ್ ಆಗಿ ಉಳಿದಿದೆ.