ಸ್ಪೇಸ್ಎಕ್ಸ್ ಸ್ಟಾರ್ಶಿಪ್ ರಾಕೆಟ್ ಮಾದರಿ, ಇಂಜಿನ್, ಬಿಲ್ಡ್ & ಇನ್ನಷ್ಟು – ಐಜಿಯಾನ್ ನೆಟ್ವರ್ಕ್

ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2016 ರಲ್ಲಿ, ಎಲಾನ್ ಮಸ್ಕ್ ಅವರು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ ಜನರನ್ನು ಸಾಗಿಸುವ ಸೂಪರ್-ಹೆವಿ ಲಾಂಚ್ ವಾಹನವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದರು. ಇದನ್ನು ಇಂಟರ್ಪ್ಲೇನೆಟರಿ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಪೋರ್ಟ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ (ಐಟಿಎಸ್) ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಯಿತು. ನಂತರ 2017 ರಲ್ಲಿ, ಕಬ್ಬಿಣದ ಜಾಗವು ಆ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಹಡಗಿನ ನವೀಕರಿಸಿದ ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನು ತೋರಿಸಿದೆ. ಅವರು ಇದನ್ನು ಬಿಗ್ ಫಾಲ್ಕನ್ ರಾಕೆಟ್ (ಬಿಎಫ್ಆರ್) ಮತ್ತು ಬಿಗ್ ಫಾಲ್ಕನ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆ (ಬಿಎಫ್ಎಸ್) ಎಂದು ಮರುನಾಮಕರಣ ಮಾಡಿದರು. ಈಗ ಹೆಸರು ಮತ್ತೆ ಬದಲಾಗಿದೆ. ಕ್ರಾಫ್ಟ್ನ ಹೊಸ ಹೆಸರು ಸ್ಟಾರ್ಶಿಪ್ ಆಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲಸವು ಈಗಾಗಲೇ ಪ್ರಗತಿಯಲ್ಲಿದೆ.

ಏನು ಬದಲಾಗಿದೆ?

ನಯಗೊಳಿಸಿದ ಸ್ಟೇನ್ಲೆಸ್ ಸ್ಟೀಲ್ನಿಂದ ರಾಕೆಟ್ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಭೂಮಿಗೆ ಪುನಃ ಪ್ರವೇಶಿಸುವುದರ ಮೇಲೆ ರಾಕೆಟ್ಗಳನ್ನು ಪುನಃ ಉಪಯೋಗಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅಲೋನ್ ಮಸ್ಕ್ ಈಗಾಗಲೇ ತೋರಿಸಿದೆ, ಹೀಗಾಗಿ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಯಾನದ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮಸ್ಕ್ ಪ್ರಕಾರ, ಸ್ಟಾರ್ಶಿಪ್ನ ಸಣ್ಣ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಸಹ ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ತಮ್ಮ ದಕ್ಷಿಣ ಟೆಕ್ಸಾಸ್ ಉಡಾವಣಾ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಹಡಗು ನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಜೂನ್ 2019 ರಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಹಾಪ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ನಡೆಸಲಾಗುವುದು.

ಹಡಗಿನ ಹಲ್ ಮೂಲತಃ ಕಾರ್ಬನ್ ಸಂಯೋಜನೆಗಳೊಂದಿಗೆ (ಸಿಸಿಗಳನ್ನು) ನಿರ್ಮಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು ಆದರೆ ಟ್ವಿಟರ್ನಲ್ಲಿ ಎಲನ್ ಮಸ್ಕ್ರಿಂದ ಹಂಚಲ್ಪಟ್ಟ ಇತ್ತೀಚಿನ ಚಿತ್ರವು ಅದನ್ನು ಸ್ಟೇನ್ಲೆಸ್ ಸ್ಟೀಲ್ ಮಿಶ್ರಲೋಹದಿಂದ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಕಂಪನಿ ಹಲ್ಗಾಗಿ 300 ಸರಣಿ ಸ್ಟೇನ್ಲೆಸ್ ಸ್ಟೀಲ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದೆ.

ಸ್ಟೇನ್ಲೆಸ್ ಸ್ಟೀಲ್ ಹಡಗನ್ನು ಭಾರವಾಗಿಸುತ್ತದೆಯೇ ಎಂದು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದಾಗ, ಅಲೋನ್ ಕೋಣೆಯ ಉಷ್ಣಾಂಶದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಬನ್ ಸಂಯುಕ್ತಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಭಾರವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಎಲಾನ್ ಮಸ್ಕ್ ಹೇಳಿದರು. ಆದರೆ – 150 ° C ನಿಂದ (-238 ° F) ವರೆಗಿನ ಕ್ರೈಯೊಜೆನಿಕ್ ತಾಪಮಾನದಲ್ಲಿ ಇದು ಸಂಪೂರ್ಣ ಶೂನ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ (-273 ° C; -460 ° F).

ಏಕೆ ಸ್ಟೇನ್ಲೆಸ್ ಸ್ಟೀಲ್?

ಸ್ಟೇನ್ಲೆಸ್ ಸ್ಟೀಲ್ನ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಪ್ರತಿಬಿಂಬವು ಅದರ ಧನಾತ್ಮಕತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಕಡಿಮೆ ಶಾಖದ ರಕ್ಷಾಕವಚ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ಉಕ್ಕಿನ ಕ್ರೈಯೊಜೆನಿಕ್ ತಾಪಮಾನದಲ್ಲಿ ಶೀತಲ ರೂಪದಲ್ಲಿದೆ. ಅಂತಿಮ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಬಿಸಿ-ಸುತ್ತಿಕೊಂಡ ಉಕ್ಕಿನಕ್ಕಿಂತ ಹಗುರವಾದ ಮತ್ತು ಕಠಿಣವಾದದ್ದು ಎಂದು ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ.

ಸ್ಪೇಸ್ಎಕ್ಸ್ ಕೂಡ ರಾಜ್ಡ್ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನ ಮೀಥೇನ್ ಇಂಧನ ರಾಕೆಟ್ ಇಂಜೆನ್ನನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿತು. ರಾಪ್ಟರ್ ಎಂದು ಕೇಳಿದಾಗ ವಿದ್ಯುತ್ ಟರ್ಬೊ ಪಂಪ್ಗಳು ನಡೆಸಲ್ಪಡುತ್ತವೆ, ರಾಪ್ಟರ್ ವಿದ್ಯುತ್ ಪಂಪ್ ಫೆಡ್ ಎಂಜಿನ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಎಲೋನ್ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ನನಸಾಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ಮಸ್ಕ್ನ ಪ್ರಕಾರ, ರಾಪ್ಟರ್ ಟರ್ಬೊಪಂಪ್ಗಳಿಗೆ ಎಂಜಿನ್ಗೆ 100,000 ಅಶ್ವಶಕ್ತಿಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ಎಲೋನ್ ಹಂಚಿಕೊಂಡ ಚಿತ್ರವು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಚಿತ್ರದಿಂದ ನೇರವಾಗಿ ಕಾಣುವಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸ್ಪೇಸ್ ಎಕ್ಸ್ ಸಾಧಿಸಲು ಏನನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ಭಾವಿಸುತ್ತೇವೆ. ಈ ವರ್ಷದ ವಿವಿಧ ಉದ್ದೇಶಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ ಕಾರಣ 2019 ಕಂಪೆನಿಗೆ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ ವರ್ಷವಾಗಿದೆ.