ಇರಾನ್ ತೈಲ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಎಂಜಿನ್ ಹೂಡಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ದ್ವಿಗುಣಗೊಳ್ಳಲಿದೆ – ಇಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಗಣೇಶ್ ನಾಗರಾಜನ್ ಮತ್ತು ದೇಬ್ಜಿತ್ ಚಕ್ರವರ್ತಿ ಅವರವರು

ಇರಾನ್

ಚೆನ್ನೈ ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ರಿಫೈನರಿ ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಸುಮಾರು 1,500 ಕೋಟಿ ರೂ. ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಲಿದೆ ಎಂದು ಕಂಪೆನಿಯ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಪರ್ಷಿಯನ್ ಗಲ್ಫ್ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಮೇಲೆ ಅಮೆರಿಕದ ನಿರ್ಬಂಧಗಳು ತೀವ್ರವಾಗಿ ತೈಲ ರಫ್ತುಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

ರಾಜ್ಯಪಾಲ ಕಂಪೆನಿಯು ತನ್ನ ನಾಗಪಟ್ಟಿನಂ ಸೌಲಭ್ಯದಲ್ಲಿ ಒಂಬತ್ತು ಪಟ್ಟು ಸಾಮರ್ಥ್ಯಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿವರ್ಷ 9 ಮಿಲಿಯನ್ ಟನ್ಗಳಷ್ಟು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೆ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆಯು ನಾಫ್ತಿರಾನ್ ಇಂಟರ್ಟ್ರೇಡ್ ಕಂನ 27,500 ಕೋಟಿ ರೂ. (4 ಶತಕೋಟಿ) ವಿಸ್ತರಣೆ ಯೋಜನೆ, ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಎಸ್.ಎನ್ ಪಾಂಡೆ ಕಳೆದ ವಾರ ಚೆನ್ನೈನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅದರ ಮುಖ್ಯ ಸ್ಥಾಪಕ ಇಂಡಿಯನ್ ಆಯಿಲ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ನಿಂದ ಹೊಸ ರಾಜಧಾನಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಸಾಲ ಮತ್ತು ಇಕ್ವಿಟಿಯ ಮೂಲಕ ಉಳಿದ ಹೂಡಿಕೆಯು ಇರುತ್ತದೆ.

“ನಾವು 2019 ರಲ್ಲಿ ಆರ್ಥಿಕ ಮುಚ್ಚುವಿಕೆ ಸಾಧಿಸುವಿರಿ,” ಪಾಂಡೆ ಹೇಳಿದರು. “ನಾವು ಸಾಲವನ್ನು ಏರಿಸುವಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಕಾಣುವುದಿಲ್ಲ. ನಾವು ಈಗಾಗಲೇ ಅನೇಕ ಬ್ಯಾಂಕರ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ಮಾತಾಡಿದ್ದೇವೆ. ”

ನಾಫ್ತಿರಾನ್ ಅವರ ಹೂಡಿಕೆಯು ಚೆನ್ನೈ ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂನ ನಿಧಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಸರಾಗಗೊಳಿಸುತ್ತದೆಯಾದರೂ, ಇರಾನ್ ತನ್ನ ಹಿಡಿತವನ್ನು

ಭಾರತ

, ಏರುತ್ತಿರುವ ಇಂಧನ ಬೇಡಿಕೆ ಜಾಗತಿಕ ತೈಲ ಉತ್ಪಾದಕರಿಗೆ ಒಂದು ಅಮೂಲ್ಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಭಾರತಕ್ಕೆ, ಟೆಹ್ರಾನ್ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಮತ್ತು ಅಗ್ಗದ ಮೂಲವಾಗಿದ್ದು, ರಾಷ್ಟ್ರದೊಂದಿಗೆ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುವ ನಿರ್ಬಂಧಗಳಿಂದ ವಿನಾಯಿತಿ ನೀಡುವಂತೆ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ಗೆ ಮನವೊಲಿಸಲು ಕಚ್ಚಾ ತೈಲವನ್ನು ಅನುಕೂಲಕರವಾದ ಸಾಲದ ಪರಿಭಾಷೆಗಳನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಬೇಡಿಕೆಯು ರಷ್ಯಾದ ರಾಸ್ನೆಫ್ಟ್ ಆಯಿಲ್ ಕಂ. ಪಿ.ಜೆ.ಎಸ್.ಸಿ. 2017 ರಲ್ಲಿ ಖಾಸಗಿ ರಿಫೈನರ್ ಖರೀದಿಸಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿತು. ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾ ಆಯಿಲ್ ಕಂ ಮತ್ತು ಅಬುಧಾಬಿ ನ್ಯಾಶನಲ್ ಆಯಿಲ್ ಕಂಪೆನಿಯು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿತ ಘಟಕದಲ್ಲಿ ಬಂಡವಾಳ ಹೂಡಿದೆ. ಮುಂದಿನ ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ಇತರ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳನ್ನೂ ಮೀರಿಸಲಿದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಇರಾನಿಯನ್ ತೈಲ ಕಂಪೆನಿಯ ಅಂಗಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ನಾಫ್ತಿರಾನ್ ಚೆನ್ನೈ ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂನ 15.4 ಶೇಕಡಾವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಇಂಡಿಯನ್ ಆಯಿಲ್ 51.9 ಶೇಕಡಾವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ.

ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಚೆನೈ ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂ ಪೆಟ್ರೋಕೆಮಿಕಲ್ಸ್ ಘಟಕವನ್ನು ವರ್ಷಕ್ಕೆ 475,000 ಟನ್ಗಳಷ್ಟು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಪಾಂಡೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಹೊಸ ಸಸ್ಯಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಮೌಲ್ಯವರ್ಧಿತ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುವುದರ ಹೊರತಾಗಿ, ದುರ್ಬಲ ಮತ್ತು ಅಗ್ಗದ ಕಚ್ಚಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸಂಸ್ಕರಿಸಲು ಸಂಸ್ಕರಣೆಯನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ವರ್ಷ ಇರಾಕ್ನ ಬಸ್ರಾ ಭಾರೀ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲವನ್ನು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಈಗ ಯುಎಸ್ನಿಂದ ಸರಕುಗಳನ್ನು ಸಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಪಾಂಡೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಪೆಟ್ರೊಕೆಮಿಕಲ್ಸ್ ಸ್ಥಾವರವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ವಿಸ್ತರಣಾ ಯೋಜನೆಯ ವಿವರವಾದ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯತಾ ವರದಿ ಜೂನ್ ನಿಂದ ಸಿದ್ಧವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. “ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿ ಡಿಸೆಂಬರ್ 2022 ರೊಳಗೆ ಇಡೀ ಸಂಕೀರ್ಣ ಸಿದ್ಧವಾಗಲಿದೆ” ಎಂದು ಪಾಂಡೆ ಹೇಳಿದರು.

ಚೆನ್ನೈ ನಗರದ ಬಳಿ ಮನಾಲಿಯಲ್ಲಿ ಚೆನ್ನೈ ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಸಂಸ್ಕರಣಾಗಾರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದೆ, ಪ್ರತಿವರ್ಷ 10.5 ಮಿಲಿಯನ್ ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ಗಳಷ್ಟು ಕಚ್ಚಾ ತೈಲವನ್ನು ಅಥವಾ 210,000 ಬ್ಯಾರೆಲ್ಗಳನ್ನು ಸಂಸ್ಕರಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿದೆ.