ಐಎಲ್ & ಎಫ್ಎಸ್ ಬೋರ್ಡ್ ರಿಂಗ್-ಬೇಲಿಯಿಂದ ಸುತ್ತುವರಿದ SPV ರಚನೆಯನ್ನು ಗೌರವಿಸಲು ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುತ್ತದೆ – ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ವಿಂಟ್

ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಲೀಸಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಫೈನಾನ್ಷಿಯಲ್ ಸರ್ವೀಸಸ್ ಗ್ರೂಪ್ ತನ್ನ ಅಂಗಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಕಾರ್ಯಾಚರಣಾ ಯೋಜನೆಗಳು ತಮ್ಮ ಹಣಕಾಸಿನ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯನ್ನು ರಚನಾತ್ಮಕ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಗೌರವಿಸಿರುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿದರು, ನಗದು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ವಿಶೇಷ ಉದ್ದೇಶಿತ ವಾಹನಗಳ ಮೂಲಕ ಮರುಪಾವತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅನಿಶ್ಚಿತತೆ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ.

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಪೆನಿ ಕಾನೂನು ಮೇಲ್ಮನವಿ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ-ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ ಕ್ವಿಂಟ್ ಅವರು ಸಲ್ಲಿಸಿದ ‘ಮೂರನೇ ಪ್ರಗತಿ ವರದಿ’ ಪ್ರಕಾರ, ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಬಂಡವಾಳಗಾರರ ಸನ್ನಿಹಿತ ದಿವಾಳಿತನದ ಕುರಿತು ವ್ಯವಹರಿಸಲು ಮೂರು-ಹಂತದ ಆಸ್ತಿ-ಮಟ್ಟದ ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರವನ್ನು ಸರ್ಕಾರದ ನೇಮಕ ಮಂಡಳಿಯು ಮುಂದುವರಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಹಣಕಾಸಿನ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವಂತಹ SPV ಗಳ ಮೂಲಕ ತಕ್ಷಣದ ಪಾವತಿಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಪಾವತಿಗಳನ್ನು ಗೌರವಿಸುವ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲದ ಇತರರು ತಕ್ಷಣ ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ ಮೇಲೆ ಹಾಗೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಆದರೆ ಸ್ಥಾಪಿತವಾದ ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಕ್ರಮಾನುಗತವನ್ನು ಗೌರವಿಸುವ ವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸುತ್ತದೆ.

ಎರಡು ಎಸ್ಪಿವಿಗಳು-ಜಾರ್ಖಂಡ್ ರೋಡ್ ಯೋಜನೆಗಳ ಅನುಷ್ಠಾನ ಕಂಪನಿ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಮತ್ತು ವೆಸ್ಟ್ ಗುಜರಾತ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ವೇ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ನಂತರದ ನಂತರ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಮತ್ತು ವಿಶ್ಲೇಷಕರಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ಈ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ಅನುಸರಿಸುತ್ತದೆ – ಸಾಕಷ್ಟು ಹಣದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಸಾಲದ ಮೇಲೆ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಮಾಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ . ಗುಂಪುಗಳಿಗೆ ಅಪೀಲ್ ಟ್ರಿಬ್ಯೂನಲ್ ನೀಡಿದ ಮೊರೋಟೋರಿಯಂನ್ನು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 15 ರ ನಂತರ ಮಾಡಿದ ಪಾವತಿಗಳ ಮರುಪಾವತಿಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿ ಈ ಎರಡೂ ಘಟಕಗಳು ಮೊದಲು ತಮ್ಮ ಟ್ರಸ್ಟಿಗಳಿಗೆ ಬರೆದಿದ್ದವು.

IL & FS ಮಂಡಳಿಯು ತನ್ನ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ, ಅದರ ವಿಶೇಷ ಉದ್ದೇಶದ ವಾಹನಗಳನ್ನು ಮೂರು ವಿಭಾಗಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು:

  • ವರ್ಗ 1: ಯಾವ ಕಾರಣದಿಂದ ಮತ್ತು ಯಾವಾಗ ಎಲ್ಲಾ ಸಾಲ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳನ್ನು ಪಾವತಿಸಬಹುದು. ಈ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಎಲ್ಲಾ ಸಾಲದಾತರಿಗೆ ಸಾಲದ ಪಾವತಿಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ.
  • ವರ್ಗ 2: ಅದು ಕೇವಲ ತಮ್ಮ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಮತ್ತು ಹಿರಿಯ ಸುರಕ್ಷಿತ ಸಾಲವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಪಾವತಿಸಬಲ್ಲದು ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಹಣಕಾಸಿನ ಕಟ್ಟುಪಾಡುಗಳಿಗೂ ಮಾತ್ರ.
  • ವರ್ಗ 3: ಹಿರಿಯ ಸುರಕ್ಷಿತ ಠೇವಣಿ ಕರಾರುಗಳನ್ನು ಸಹ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮರುಪಾವತಿ ಮಾಡಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಯೋಜನೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಕಳೆದ ಎರಡು ವರ್ಗಗಳಲ್ಲಿನ ಘಟಕಗಳು ತಮ್ಮ ಹಣಕಾಸಿನ ಸಾಲವನ್ನು ಪೂರೈಸಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ, ಇಡೀ ಗುಂಪಿನ ನಿರ್ಣಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಪೂರ್ಣಗೊಳ್ಳುವವರೆಗೆ. ಆದರೆ ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ದಿವಾಳಿತನ ಮತ್ತು ದಿವಾಳಿತನ ಸಂಹಿತೆಯ ಅನುಸಾರ ಅನುಸರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಒಂದು ವೇಳೆ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಲ್ಪಟ್ಟಾಗ, ಹಿರಿಯ ಭದ್ರತೆಯ ಸಾಲದಾತರು ಹಿರಿಯರು ರಕ್ಷಿತರಾಗುತ್ತಾರೆ. ಕೋಡ್ನ ವಿಭಾಗ 53 ಸಾಲಗಾರರ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಸ್ತಿ ಮಾರಾಟದ ಆದಾಯದಿಂದ ಪಾವತಿಗಳ ರಚನಾತ್ಮಕ ವಿತರಣೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

ಆಸ್ತಿ-ಮಟ್ಟದ ನಿರ್ಣಯ ಯೋಜನೆ

IL & FS ಸಮೂಹವು 287 ಕಂಪನಿಗಳನ್ನು ಕಾರ್ಯಾಚರಣಾ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ, 14 ಮಧ್ಯಂತರ ಹಿಡುವಳಿ ಕಂಪೆನಿಗಳು ಮತ್ತು ಒಬ್ಬ ಪೋಷಕರೊಂದಿಗೆ ಬಹು-ಲೇಯರ್ಡ್ ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಅಫಿಡವಿಟ್ ಹೇಳಿದೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ 128 ರಷ್ಟು ಕಡಲಾಚೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಬೇರೆ ದೇಶಗಳ ನಿಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ ವಿಭಿನ್ನ ನಿರ್ಣಯ ಯೋಜನೆ ರಚಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.

ಆರ್ಥಿಕ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಬೋರ್ಡ್ ಮತ್ತು ಅದರ ಸಲಹೆಗಾರರು ಸಮೂಹದಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 22 ದ್ರಾವಕ ಘಟಕಗಳನ್ನು ವಿಭಾಗ 1 ರಲ್ಲಿ ಬೀಳುವಂತೆ ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಭದ್ರತಾ ಸೇವೆಗಳು (2), ರಸ್ತೆ ನಿರ್ಮಾಣ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳು (2), ಗಾಳಿ ಶಕ್ತಿ (7), ಸೌರ ( 1), ನೀರು (3), ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ (1) ಮತ್ತು ನಿಧಿ ನಿರ್ವಹಣೆ (6).

ದಿವಾಳಿತನ ಕೋಡ್ನ ನಿಬಂಧನೆಗಳ ಅನುಸಾರ ಒಂದು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲಾಗುವುದು-ಸಾಲಗಾರರು ನಿರ್ಣಯದ ವೃತ್ತಿಪರರೊಂದಿಗೆ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಅಫಿಡವಿಟ್ನ ಪ್ರಕಾರ ಬಿಡ್ಗಳನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾಲಗಾರರ ಸಮಿತಿಯಿಂದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಒಂದು ವರ್ಗದಲ್ಲಿ 3 ಕಂಪನಿಗೆ, ಅಥವಾ ವರ್ಗ 2 ಕಂಪನಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಬಿಡ್ಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸದಿದ್ದರೆ, ಮಂಡಳಿಯು ಅದನ್ನು ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯಕ್ಕೆ ತಲುಪುತ್ತದೆ.

ಮಂಡಳಿಯ ಸಂಕೀರ್ಣ ರಚನೆಯ ಕಾರಣದಿಂದ ಗುಂಪು-ಮಟ್ಟದ ಅಥವಾ ಲಂಬವಾದ ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ನಲ್ಲಿ ಸವಾಲು ನೀಡಿದ ಸ್ವತ್ತುಗಳು ಅಥವಾ ಎಸ್ಪಿವಿಗಳನ್ನು ಮಾರಲು ಬೋರ್ಡ್ ನಿರ್ಧರಿಸಿತು, ಅಫಿಡವಿಟ್ನ ಪ್ರಕಾರ. ಇದು ಕಂಪನಿಗಳ ಬ್ಯಾಸ್ಕೆಟ್ ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ವ್ಯವಹಾರದ ಲಂಬ ಅಥವಾ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಯೋಜನೆಗಳು ಅಥವಾ ಆಸ್ತಿಗಳ ಮಾರಾಟವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.

ಸ್ವತ್ತು-ಹಂತದ ನಿರ್ಣಯದ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವೆಂದರೆ, ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 30, 2018 ರ ನಂತರ ಸಂಚಿತವಾದ “ಆಸಕ್ತಿ, ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಆಸಕ್ತಿ, ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಆಸಕ್ತಿ, ದಂಡನೆ ಶುಲ್ಕಗಳು ಅಥವಾ ಇತರ ರೀತಿಯ ಶುಲ್ಕಗಳು” ಸಾಲಗಾರರಿಂದ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವ ಪರಿಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಸಮೂಹವು ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಬಂಡವಾಳಗಾರರ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಒತ್ತಾಯಪಡಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಡೀಫಾಲ್ಟ್ ಆಗಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ನಂತರ ಪಾವತಿಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸದ ಐಎಲ್ ಮತ್ತು ಎಫ್ಎಸ್ನ ಹಣಕಾಸು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಸಾಲದಾತರಿಗೆ ಇದು ಒಂದು ಸಮಸ್ಯೆ ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಬಹುದು.

ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಸೋಮವಾರ, ಐಎಲ್ ಮತ್ತು ಎಫ್ಎಸ್ ಘಟಕಗಳ ಮಾರಾಟವನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು ನಿವೃತ್ತ ಜಸ್ಟೀಸ್ ಡಿ.ಕೆ. ಐಎಲ್ ಮತ್ತು ಎಫ್ಎಸ್ ಮತ್ತು ಅದರ ಅಂಗಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ, ನ್ಯಾಯೋಚಿತ ಮತ್ತು ಪಾರದರ್ಶಕ ಮಾರಾಟವನ್ನು ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಬೇಕೆಂದು ಸರ್ಕಾರವು ಕೋರಿದೆ ಎಂದು ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ ನ್ಯೂಸ್ ಸೋಮವಾರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ವರದಿ ಮಾಡಿತು.