ಘನತೆಗೆ ಧೂಳಿನಿಂದ: ದಿವಾಳಿತನದ ಅಂಬಾನಿ ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್ನ ಪ್ರಯಾಣ – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್

ನವದೆಹಲಿ: ಅನಿಲ್ ಅಂಬಾನಿ ಸಾಲದ ಹೊರೆ ನಂತರ

ರಿಲಯನ್ಸ್ ಕಮ್ಯುನಿಕೇಷನ್ಸ್

ತನ್ನ ಸಾಲವನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸಲು ದಿವಾಳಿತನ ನ್ಯಾಯಾಲಯ ನ್ಯಾಶನಲ್ ಕಂಪೆನಿ ಲಾ ಟ್ರಿಬ್ಯೂನಲ್ ಮೂಲಕ ತ್ವರಿತ-ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ ಪಡೆಯಬೇಕೆಂದು ಲಿಮಿಟೆಡ್ (ಆರ್.ಕಾಂ) ಹೇಳಿದೆ. ಷೇರುಗಳು ಮುಂಬೈ ವಹಿವಾಟಿನಲ್ಲಿ ಸೋಮವಾರ ರೂ. 5.3 ರಷ್ಟಕ್ಕೆ 54.3 ರಷ್ಟು ಮುಗಿದಿದೆ ಎಂದು ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಇಟಿ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ ಸ್ವೀಡಿಶ್ ಟೆಲಿಕಾಂ ಗೇರ್ ತಯಾರಕ ಎರಿಕ್ಸನ್ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ನಲ್ಲಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಸಿದ್ಧರಿದ್ದಾರೆ, ಆರ್ಕಾಮ್ ಚೇರ್ಮನ್ನ ಎಲ್ಲಾ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸ್ವತ್ತುಗಳು

ಅನಿಲ್ ಅಂಬಾನಿ

ಸ್ವೀಡಿಷ್ ಟೆಲಿಕಾಂ ಸಲಕರಣೆ ತಯಾರಕರಿಗೆ ಅದರ ಬಾಕಿ ಮೊತ್ತವನ್ನು ಮರುಪಾವತಿಸಲು ಉನ್ನತ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಆದೇಶವನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿರುವುದಕ್ಕೆ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.

ಅದ್ಭುತವಾದ ಹಿಂದಿನ

ಅಂತಹ ಆಳಗಳಿಗೆ ಅಂಬಾನಿ ಕಂಪೆನಿಯ ಪತನವು ಒಂದು ದಶಕದ ಹಿಂದೆಯೇ ನಿರೀಕ್ಷಿತವಾಗಲಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ‘ರಿಲಯನ್ಸ್’ ಮತ್ತು ‘ಅಂಬಾನಿ’ ಎಂಬ ಹೆಸರುಗಳು ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಸಮಾನಾರ್ಥಕವಾಗಿವೆ.

ರಿಲಯನ್ಸ್ ಇಂಡಸ್ಟ್ರೀಸ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ ಧೀರೂಭಾಯಿ ಅಂಬಾನಿ ಭಾರತದ ಇಕ್ವಿಟಿ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಪ್ರತಿಮೆಯಾಗಿತ್ತು. ಅವರು 2002 ರಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದಾಗ, ರಿಲಯನ್ಸ್ ಯಾವುದೇ ಮಿಲಿಯನ್ ಷೇರುದಾರರನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಯಾವುದೇ ಭಾರತೀಯ ಕಂಪೆನಿಗೆ ಇದುವರೆಗಿನ ದೊಡ್ಡ ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಮೂಲವಾಗಿತ್ತು. ಇದು 1977 ರಲ್ಲಿ ಪಟ್ಟಿಮಾಡಿದಾಗ, ಇದು ಸಾವಿರಾರು ಸಣ್ಣ ಹೂಡಿಕೆದಾರರನ್ನು ಸರ್ಕಾರಿ-ನಿರ್ವಹಣೆಯ ಹಣಕಾಸು ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಆಕರ್ಷಿಸಿತು. ಕಂಪೆನಿಯ ವಾರ್ಷಿಕ ಷೇರುದಾರರ ಸಭೆಗಳು ಅವರು ಫುಟ್ಬಾಲ್ ಕ್ರೀಡಾಂಗಣದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ‘ರಿಲಯನ್ಸ್’ ಎಂಬ ಹೆಸರು ಷೇರುದಾರರ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಉಚ್ಚರಿಸಿದೆ.

ಧೀರೂಭಾಯಿ ಅವರ ಕಿರಿಯ ಪುತ್ರ ಅನಿಲ್ ಅಂಬಾನಿ ಅವರ ವ್ಯವಹಾರದಲ್ಲಿ ಆರ್ಕಾಂ 2006 ರಲ್ಲಿ ಹಿರಿಯ ಸಹೋದರ ಮುಕೇಶ್ ಅಂಬಾನಿ ಅವರಿಂದ ಹೊರಬಿದ್ದಿತು.

ತೊಂದರೆ ಹೇಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು

ಭಾರತದ ಟೆಲಿಕಾಂ ವಲಯವನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸಿದ ಬೆಲೆ ಯುದ್ಧಗಳು, ಬೃಹತ್ ಸಾಲದ ಮತ್ತು ಲಾಭದಾಯಕತೆಯಂತಹ ವಲಯಗಳ ಒತ್ತಡಗಳು ಆರ್ಕಾಂನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟುಮಾಡಿದವು.

2018 ರ ಮೇನಲ್ಲಿ, ಸ್ವೀಡಿಶ್ ಗೇರ್ ತಯಾರಕ ಎರಿಕ್ಸನ್ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಆರ್ಕಾಂ ವಿರುದ್ಧ ಮೂರು ದಿವಾಳಿತನ ಅರ್ಜಿಗಳನ್ನು ಎನ್ಸಿಎಲ್ಟಿಯು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದೆ. ಇದು ಸುಮಾರು 1,100 ಕೋಟಿ ರೂ. ದಿವಾಳಿತನ ಟ್ರಿಬ್ಯೂನಲ್ RComA ಪುನಃ ರಚನೆ ಸಲಹೆಗಾರರ ​​ಎಲ್ಎಲ್ಪಿ ಯಿಂದ ಮೂರು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಐಆರ್ಪಿಗಳನ್ನು RCom ಮತ್ತು ಅದರ ಎರಡು ಘಟಕಗಳು, ಆರ್ಟಿಎಲ್ ಮತ್ತು ರಿಲಯನ್ಸ್ ಇನ್ಫ್ರಾಟೆಲ್ ಅನ್ನು ದಿವಾಳಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಹೆಸರಿಸಿತು.

ಆದರೆ ಟೆಲ್ಕೊ – 2017 ರ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಹಣಕಾಸಿನ ಒತ್ತಡದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ತನ್ನ ವೈರ್ಲೆಸ್ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಬೇಕಾಯಿತು – ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಪನಿ ಕಾನೂನು ಮೇಲ್ಮನವಿ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ (ಎನ್ಸಿಎಲ್ಟಿ) ಮತ್ತು ಜಿಯೊ ಮತ್ತು ಬ್ರೂಕ್ಫೀಲ್ಡ್ ಅವರ ವ್ಯವಹಾರಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ದಿವಾಳಿತನ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಿತು ಮತ್ತು ಎರಿಕ್ಸನ್ಗೆ 550 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿ ಪಾವತಿಸಲು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿತು ಒಂದು ವಸಾಹತು.

ಆದರೆ ಆರ್ಕಾಮ್ ಇನ್ನೂ ಎರಿಕ್ಸನ್ಗೆ ಪಾವತಿಸಲಿಲ್ಲ, ಟೆಲ್ಕೊನ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಅನಿಲ್ ಅಂಬಾನಿ ವಿರುದ್ಧ ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಅರ್ಜಿಗಳ ತಿರಸ್ಕಾರವನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದೆ, ಜಿಯೋಗೆ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಮ್ ಮಾರಾಟವನ್ನು ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಇಲಾಖೆ (ಡಿಒಟಿ) ತಿರಸ್ಕರಿಸಿದೆ. ಆರ್ಒಎಮ್ನ ಹಿಂದಿನ ಬಾಕಿಗಳಿಗೆ ಜವಾಬ್ದಾರಿ ವಹಿಸಬೇಕೆಂದು ಡಿಒಟಿ ನಿರಾಕರಿಸಿದ್ದಕ್ಕೆ ಜಿಯೊ ಬರೆದ ನಂತರ ಏರ್ವೇವ್ಸ್ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ವ್ಯವಹಾರ ಮಾಡುವ ಒಪ್ಪಂದವು ಅದರ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಹೇಳಿದೆ.

ಎರಿಕ್ಸನ್ ಜೊತೆಗೆ, ರಿಕಾನ್ಸ್ ಇನ್ಫ್ರಾಟೆಲ್ನ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ಷೇರುದಾರರಿಗೆ RCom ಸಹ 232 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಪಾವತಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.

ಎಚ್ಎಸ್ಬಿಸಿ

ಡೈಸಿ ಇನ್ವೆಸ್ಟ್ಮೆಂಟ್ಸ್. NCLAT ನಲ್ಲಿ ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಅನುಸರಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಉದ್ದವಾದ ಸ್ಲೈಡ್

2017 ರ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ RCom ತನ್ನ ವೈರ್ಲೆಸ್ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಬೇಕಾಯಿತು, ದೊಡ್ಡ ಸಾಲವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ, ಆದಾಯ ಮತ್ತು ನಷ್ಟವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿತು. ರಿಕಾನ್ಸ್ ಗ್ರೂಪ್ ಆಫ್ ಅನಿಲ್ ಅಂಬಾನಿ ಯಲ್ಲಿ 2006 ರ ವೇಳೆಗೆ ಅವರ ಹಿರಿಯ ಸಹೋದರ ಮುಕೇಶ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ತಂದೆಯ ವ್ಯಾಪಾರಿ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯವನ್ನು ವಿಭಜಿಸುವ ಮೂಲಕ ಆರ್ಕಾಮ್ನ ಪತನವು ಬಹಳ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.

ಅನಾರೋಗ್ಯದ ನಂತರ, ಅನಿಲ್ ಅವರ ಅದೃಷ್ಟವು ಕೆಳಗೆ ಹೋಗಿದೆ. ಫೋರ್ಬ್ಸ್ ರಿಚ್ ಲಿಸ್ಟ್ ಪ್ರಕಾರ, 2007 ರಲ್ಲಿ, ಅನಿಲ್ $ 45 ಶತಕೋಟಿ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಟೆಲಿಕಾಂ ಉದ್ಯಮದ ರಿಲಯನ್ಸ್ ಕಮ್ಯುನಿಕೇಷನ್ಸ್ನಲ್ಲಿ 66% ಪಾಲು ತನ್ನ ದೊಡ್ಡ ಆಸ್ತಿಯಾಗಿದೆ. ಹಿರಿಯ ಸಹೋದರ ಮುಕೇಶ್ $ 49 ಶತಕೋಟಿ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. 2018 ರಲ್ಲಿ ಫೋರ್ಬ್ಸ್ ಇಂಡಿಯಾ ರಿಚ್ ಲಿಸ್ಟ್, ಮುಖೇಶ್ 47.3 ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್, ಅನಿಲ್ 66 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ.

ಗುಂಪು ಕಂಪನಿಗಳು ಈ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತವೆ. ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ವಿಭಜನೆಯು 11.2 (ಮಾರಾಟ), 9.4% (ಲಾಭ) ಮತ್ತು 17.8% (ರಿಟರ್ನ್ಸ್) ಆಗಿರುವುದರಿಂದ ಮುಕೇಶ್’ಸ್ ರಿಲಯನ್ಸ್ ಉದ್ಯಮಗಳ 10 ವರ್ಷಗಳ ವಾರ್ಷಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ದರಗಳು (ಸಿಎಜಿಆರ್ಗಳು). ಅನಿಲ್ನ ರಿಲಯನ್ಸ್ ಗ್ರೂಪ್ನ ದರವು 9.4%, -12.6% ಮತ್ತು -1.7% ರಷ್ಟಿದೆ.

2017 ರಲ್ಲಿ ಆರ್ಕಾಮ್ ತನ್ನ ಆಸ್ತಿಗಳ ಮಾರಾಟವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಒಂದು ಋಣಭಾರ ಪರಿಹಾರ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದಾಗ, ಒಂದು ದಶಕಕ್ಕೂ ಮುಂಚೆ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಬಲ ಸ್ಥಾನದಿಂದ ದೂರವಾಗಿದ್ದವು. 2010 ರಲ್ಲಿ, ಆರ್ಕಾಮ್ 17% ಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಟೆಲಿಕಾಂ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಎರಡನೇ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ. 2016 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಅದರ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಪಾಲು ಶೇ .10 ಕ್ಕಿಂತಲೂ ಕಡಿಮೆಯಿತ್ತು ಮತ್ತು ಅದು ಉನ್ನತ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಿಯೂ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಅದು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಂತೆ, ಅದರ ಸಾಲವು ಪೇರಿಸಿತು. 2009-10ರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 25 ಸಾವಿರ ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಿಂದ ಈ ಸಾಲವು ಈಗ ರೂ 45,000 ಕೋಟಿಗೆ ಇಳಿದಿದೆ.

ಅನಿಲ್ ಅಂಬಾನಿ ಕಂಪೆನಿಗಳ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಬಂಡವಾಳವು 4 ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿದೆ ಮತ್ತು ಮುಖೇಶ್ ಅಂಬಾನಿ ಅವರ ರಿಲಯನ್ಸ್ ಇಂಡಸ್ಟ್ರೀಸ್ 98.7 ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ನಷ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಎಫ್ಟಿ ವರದಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.