ಬೂಮ್ ಅಥವಾ ಬಸ್ಟ್: ಬಾಲಕೋಟ್ನಲ್ಲಿ ವಾಟ್ ವಾಂಟ್ ಡೌನ್ ವಾಟ್ ಬಗ್ಗೆ ಏನು ಸೈನ್ಸ್ ನಮಗೆ ಹೇಳುತ್ತದೆ – ದಿ ವೈರ್

ಬಾಲಾಕೋಟ್ನಲ್ಲಿರುವ ಮದ್ರಸಾದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ವಾಯುಪಡೆಯು ವಿವಿಧ ರಚನೆಗಳನ್ನು “ಭಾರೀ ಸಾವುನೋವುಗಳು” ಉಂಟುಮಾಡುವ ಸಾವಿನೊಂದಿಗೆ ಮುಷ್ಕರ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ವಿಜಯ್ ಗೋಖಲೆ ಅವರು ಫೆಬ್ರವರಿ 26 ರಂದು ಸುದ್ದಿಗಾರರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರು.

ಭಾರತೀಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳ ವಿಭಾಗಗಳು ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿ ರಾಜಕಾರಣಿಗಳು ಅದನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು 250 ರಿಂದ 400 ರವರೆಗಿನ ಸತ್ತ ಭಯೋತ್ಪಾದಕರ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಸಹ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಯಾವುದೇ ಹಾನಿ ಅಥವಾ ಸಾವುನೋವುಗಳನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಪೇಲೋಡ್ ಸಮೀಪದ ಅರಣ್ಯದಲ್ಲಿ ಇಳಿಯಿತು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಅವರ ಭಾಗದಲ್ಲಿ, ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಮದ್ರಾಸಾದ ಪೂರ್ವ ಮತ್ತು ನಂತರದ ವಾಯುಪಡೆಯ ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರಣವನ್ನು ಓದುವ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಭಾರತೀಯ ಆವೃತ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಅನುಮಾನಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಸತ್ಯವು ಭಾರತೀಯ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಸರ್ಕಾರಗಳೆರಡಕ್ಕೂ ತಿಳಿದಿದೆಯಾದರೂ, ಎರಡೂ ಪಕ್ಷಗಳು ಅದರ ಸಮರ್ಥನೆಗಳ ಸ್ವತಂತ್ರ ಪರಿಶೀಲನೆಗೆ ಅನುಮತಿಸಲು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತದೆ. ಅಮೆರಿಕ, ಇಸ್ರೇಲ್ ಮತ್ತು ಪಾಶ್ಚಾತ್ಯ ವಾಯುಪಡೆಗಳು ವಾಡಿಕೆಯಂತೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಡೊಮೇನ್ಗೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುವಂತಹ ರೀತಿಯ ಚಿತ್ರಣವನ್ನು ಹಂಚುವ ಬಗ್ಗೆ ಭಾರತೀಯ ಸರ್ಕಾರವು ಜಾಗರೂಕತೆಯಿಂದ ಕೂಡಿದೆ ಎಂದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಸೇನಾಪಡೆಯು ವರದಿಗಾರರನ್ನು ಮದ್ರಸಾಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಲಿಲ್ಲ.

ಈ ನಿರ್ವಾತದಲ್ಲಿ, ಬೇರೆ ಬೇರೆ ಜನರು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ವಸ್ತುವನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ವಿಭಿನ್ನ ಮಾರ್ಗಗಳಿಗೆ ಆಶ್ರಯ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ – ಎದೆಯ-ಬಡಿಯುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ. ಈ ಗೊಂದಲದಲ್ಲಿ, AMAUNITION ಮತ್ತು ವಾಯುಯಾನ ತಜ್ಞರ ನಡುವೆ ಒಂದು ಚರ್ಚೆ ಈಗ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ, ಅವರು ಬಾಂಬ್ಗಳನ್ನು ಕುರಿತಂತೆ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಹಾಕಲು ಯತ್ನಿಸುತ್ತಿರುವ ಐಎಎಫ್ ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಲೆಕ್ಕಾಚಾರ ಹಾಕಿತು.

ವಿಶ್ವ ಸಮರ II ರ ನಂತರ, ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಸಿಡಿತಲೆಗಳನ್ನು ಕೇವಲ ಕೈಬಿಡದೆ ಬೇರೆಡೆ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಸ್ಫೋಟಿಸುವಂತೆ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬಾಲಾಕೋಟ್ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ, ಐಎಎಫ್ ಮ್ಯಾಡ್ರಾಸಾದ ಮೇಲೆ 2, ಔ-ಪೌಂಡ್ (ಎಲ್ಬಿ) ಬಾಂಬುಗಳನ್ನು ಕೈಬಿಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಸಂಪೂರ್ಣ ಭಾರತೀಯ ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಈ ಹಕ್ಕು, ಸರಿಯಾಗಿ ಮೂಲವಾಗಿರದಿದ್ದರೂ, ನಂತರದ ವಾಯುಪಡೆಯ ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರಣವನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ.

ಇದು ಬಾಲಾಕೋಟ್ನಲ್ಲಿ ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ, ಪರಿಶೀಲಿಸಬಹುದಾದ ಮಾಹಿತಿಯ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಹೇಗಾದರೂ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಸರ್ಕಾರಗಳು ‘ಮೌನ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಾರಗಳು ಆವೇಗವನ್ನು ಪಡೆಯುವುದರೊಂದಿಗೆ, ಏನು ಸಾಧ್ಯ ಮತ್ತು ಏಕೆ ಮತ್ತು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ತಡೆಯುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಬಾಲಾಕೋಟ್ ಸಮೀಪದ ಜಬಾ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ಮಾರ್ಚ್ 7, 2019 ರಂದು ಭಾರತೀಯ ಮಿಲಿಟರಿ ವಿಮಾನಗಳು ಹೊಡೆದ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಸಮೀಪದ ಮದ್ರಸಾ (ಧಾರ್ಮಿಕ ಶಾಲೆ) ನಿವಾಸಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಒಂದು ಕಟ್ಟಡದ ಸಾಮಾನ್ಯ ನೋಟವಾಗಿದೆ. ಕ್ರೆಡಿಟ್: ರಾಯಿಟರ್ಸ್ / ಅಖ್ತರ್ ಸೋಮೊರೊ

ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮಾರ್ಚ್ 7, ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಬಾಲಾಕೋಟ್ ಸಮೀಪದ ಜಬಾ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ, ಫೆಬ್ರವರಿ 26 ರಂದು ಭಾರತೀಯ ಮಿಲಿಟರಿ ವಿಮಾನಗಳ ಮೇಲೆ ಹೊಡೆದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿವಾಸಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಒಂದು ಕಟ್ಟಡದ ಸಾಮಾನ್ಯ ನೋಟವು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಕ್ರೆಡಿಟ್: ರಾಯಿಟರ್ಸ್ / ಅಖ್ತರ್ ಸೋಮೊರೊ

ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಬಾಂಬ್ಗಳನ್ನು ಸ್ಪೈಸ್ ಎಂಬ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಕಿಟ್ ಬಳಸಿ ವಿತರಿಸಲಾಯಿತು, ಇದು ಗುರಿಯಿಲ್ಲದ ಬಾಂಬುಗಳನ್ನು ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಯಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಇಸ್ರೇಲಿ ಮತ್ತು ಇಸ್ರೇಲಿ ಮತ್ತು ವಾಯುಪಡೆಗಳಿಂದ ಬಳಸಲ್ಪಡುವ ರಾಫೆಲ್ ಅಡ್ವಾನ್ಸ್ಡ್ ಡಿಫೆನ್ಸ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ಸ್ನಿಂದ ತಯಾರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ.

2,000 ಪೌಂಡ್ ಬಾಂಬ್ಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸುವ SPICE 2000, ಭಾರತದ ಸಂರಚನೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಭಾರತದ ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ (ಪರಮಾಣು-ಅಲ್ಲದ) ವಾಯು-ವಿರೋಧಿ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳಲ್ಲೊಂದು. ಅದರ ನಿಖರವಾದ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮತ್ತು ಸುದೀರ್ಘ ವ್ಯಾಪ್ತಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು, ಅಂತಹ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ‘ಬಂಕರ್ ಬಸ್ಟರ್ಸ್’ ಎಂದು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ: ಒಳಗಿನಿಂದ ಅವುಗಳನ್ನು ಸ್ಫೋಟಿಸುವಂತೆ ಅತೀವವಾಗಿ ಕೋಟೆಯ ವಿನ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುವ ಸಾಧನಗಳು.

ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, 2,000 ಪೌಂಡ್ (907 ಕೆ.ಜಿ) ತೂಕವಿರುವ ಒಂದು ಬಾಂಬ್ ನೆಲದ ಮೇಲೆ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಹಾನಿಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು, ಅದರದೇ ಆದ ವಿಶೇಷತೆಗಳು ಮತ್ತು ಗುರಿಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ.

ಇದು ಪ್ರಸಕ್ತ ಚರ್ಚೆಯ ಸುರುಳಿಯನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಐಎಎಫ್ ಮುಷ್ಕರದ ನಂತರ ಹಿಂದೆ ಬಲಾಕೋಟ್ ಮದ್ರಾಸದಿಂದ ಲಭ್ಯವಿದ್ದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ಮಾಧ್ಯಮದ ವಿಭಾಗಗಳಿಂದ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಕಾಡಿನ ಸುತ್ತಲಿನ ಸಣ್ಣ ಕಟ್ಟಡಗಳ ಗುಂಪನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಸಣ್ಣ ರಚನೆಯ ಛಾವಣಿಯ ಮೇಲೆ ಸಣ್ಣ ಗಾಢವಾದ ಹೊದಿಕೆಗಳು ಗೋಚರಿಸುತ್ತವೆ.

ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಚರ್ಚೆಗೆ ಗುರಿಯಾಗುವ ಗೊಂದಲ ಮತ್ತು ಅನಿಶ್ಚಿತತೆ ಇಲ್ಲಿವೆ. ಅಧಿಕೃತ ಭಾರತೀಯ ಹೇಳಿಕೆ – ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು – ಈ ಕಟ್ಟಡಗಳು ಜೈಶ್-ಎ-ಮೊಹಮ್ಮದ್ (ಜೆಎಂ) ತರಬೇತಿ ಶಿಬಿರ ಎಂದು. ಹತ್ತಿರದ ವಾಸಿಸುವ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ ಪತ್ರಕರ್ತರು ಇದು ಮದ್ರಾಸ ಮತ್ತು ಜೈಶ್ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿರುವ ಶಾಲೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಮದ್ರಸಾವನ್ನು ಜೆಎಂ ನಡೆಸುತ್ತಿದೆಯೆಂದು ಮತ್ತು ರಾಯಿಟರ್ಸ್ನ ಪ್ರಕಾರ, ಇದಕ್ಕೆ ದೃಢೀಕರಿಸಿದ ಸಂಕೇತಪತ್ರವನ್ನು ತರುವಾಯ ತೆಗೆದುಹಾಕಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಲ್ ಜಜೀರಾ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರದ ಒಂದು ಕತ್ತರಿಸಿದ ಆವೃತ್ತಿಯು ಬಾಲಾಕೋಟ್, ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಖೈಬರ್ ಪಖ್ತುನ್ಖ್ವ ಪ್ರಾಂತ್ಯ, ಮಾರ್ಚ್ 4, 2019 ರ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಮದ್ರಾಸ ಸಮೀಪವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಕ್ರೆಡಿಟ್: ಪ್ಲಾನೆಟ್ ಲ್ಯಾಬ್ಸ್ Inc. / ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಮೂಲಕ ಹ್ಯಾಂಡ್ಔಟ್

ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರದ ಒಂದು ಕತ್ತರಿಸಿದ ಆವೃತ್ತಿಯು ಬಾಲಾಕೋಟ್, ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಖೈಬರ್ ಪಖ್ತುನ್ಖ್ವ ಪ್ರಾಂತ್ಯ, ಮಾರ್ಚ್ 4, 2019 ರ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಮದ್ರಾಸ ಸಮೀಪವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಕ್ರೆಡಿಟ್: ಪ್ಲಾನೆಟ್ ಲ್ಯಾಬ್ಸ್ Inc. / ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಮೂಲಕ ಹ್ಯಾಂಡ್ಔಟ್

ರಚನೆಯ ಉದ್ದೇಶವೇನೆಂದರೆ, ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯ ಇಟ್ಟಿಗೆ ಮತ್ತು ಗಾರೆ ಕಟ್ಟಡದಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಡಾರ್ಕ್ ಸ್ಮಾಡ್ಜಸ್ SPICE ಬಾಂಬ್ (ಅಥವಾ ನಾಲ್ಕು ಸ್ಪೈಸ್ ಬಾಂಬುಗಳು, ನಾಲ್ಕು ಸ್ಯೂಡ್ಜ್ಗಳು ಅಥವಾ ರಂಧ್ರಗಳು ಇರುವುದರಿಂದ) ಸ್ಫುಟಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಒಳಗೆ ಎಲ್ಲರೂ ಕೊಲ್ಲುತ್ತವೆ ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುತ್ತವೆ.

# ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ನೇಷನ್ಪ್ಯಾಕಿಸ್ತಾನ # ಇಂಡಿಯಾ ಸ್ಟ್ರೈಕ್ಸ್ ಬ್ಯಾಕ್
ಮೊದಲ ಪೋಸ್ಟ್ ಸ್ಟ್ರೈಕ್ ಸ್ಯಾಟಲೈಟ್ ಚಿತ್ರಣಗಳು ಸಂಭವನೀಯ ಹಾನಿಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ ಆದರೆ ಬೃಹತ್ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿರುವುದಿಲ್ಲ.
# SPICE250 & ‘ಇಂಧನ ಸ್ಫೋಟಕ’ ಸಿಡಿತಲೆಗಳನ್ನು #IF ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು, ಬರ್ನ್ ಮಾರ್ಕ್ಗಳು ​​ಭಯೋತ್ಪಾದಕರನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಸಂಭಾವ್ಯ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ. https://t.co/EW0cWPZZ0j pic.twitter.com/6TpSoYTPb3

– 卫 纳 夜 格 @ ರಾಜ್ (@ರಾರಾಫಾರ್ಸಿಯೆನ್) ಮಾರ್ಚ್ 5, 2019

ಕಟ್ಟಡಗಳಿಗೆ ಸೀಮಿತ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟುಮಾಡುವ ಆರಂಭಿಕ ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರಗಳ ಮುಖಾಂತರ ಹಿರಿಯ ಸರಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ಸೈನ್ಯವು ಹಿಂತಿರುಗಲು ಮತ್ತು ಮೇಲ್ಛಾವಣಿಯನ್ನು ಎರಡು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಹಾಕಲು ಸಮರ್ಥರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವರದಿಗಾರರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಭಾರತವು ಏನೂ ಹಿಟ್ ಮಾಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ವಿಶ್ವವನ್ನು ಮೋಸಗೊಳಿಸಿತು. ಆದರೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರಣವು ಛಾವಣಿಯ ಮೇಲೆ ಅದರ ಹೊದಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ, ರಕ್ಷಣಾ ವರದಿಗಳಿಗೆ ನೀಡಿದ ವಿವರಣೆಯನ್ನು ಬದಲಾಗಿದೆ. ಇದೀಗ, ಛಾವಣಿಗಳನ್ನು ಬದಲಿಸಲಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಅದರ ಮೇಲೆ ಇನ್ನೂ ಕಂಡುಬರುವ ಸ್ಮಾಡ್ಜ್ಗಳು / ರಂಧ್ರಗಳು ಭಾರತವು ತನ್ನ ಗುರಿಯನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಹೊಡೆದಿದ್ದಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಭಾರತೀಯ “ಮೂಲಗಳ” ಇತ್ತೀಚಿನ ಖಾತೆಯು ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಸವಾಲು ಹಾಕಿದೆ.

ಜಾರ್ಜ್ ವಿಲಿಯಮ್ ಹರ್ಬರ್ಟ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಮೇಲೆ ತಜ್ಞ, ನನಸಾಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದಾಗಿ ಮಾರ್ಚ್ 6 ಒಂದು 2,000 ಪೌಂಡು ಅಲ್ಲದ ಗುಂಡು ನುಸುಳಿಕೊಂಡು ಸಿಡಿತಲೆ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ ಸ್ಫೋಟಕ ತುಂಬುವಿಕೆಯನ್ನು 945 ಪೌಂಡ್ ಮತ್ತು ಲೋಹದ ಕವಚದ 1,055 ಪೌಂಡ್ ಮೇಲೆ. ಭರ್ತಿ ಮಾಡುವಿಕೆಯನ್ನು ಟ್ರಿಟನಲ್ (ಟಿಎನ್ಟಿ + ಅಲ್ಯೂಮಿನಿಯಂ ಪೌಡರ್) ಅಥವಾ ಸಂಯೋಜನೆ ಬಿ (ಟಿಎನ್ಟಿ + ಆರ್ಡಿಎಕ್ಸ್) ಮಾಡಲಾಗಿದೆಯೆಂದು ಊಹಿಸಿ, ಸಿಲಿಂಡರಾಕಾರದ ಹೊರಕವಚಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಗರ್ನಿ ಸಮೀಕರಣವು ಸ್ಫೋಟವು ಲೋಹವನ್ನು ಹೊಂದಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ – ಇದು 478.5 ಕೆ.ಜಿ ತೂಕದದ್ದು – 1.83-2.13 ಕಿ.ಮೀ / ರು. ಹಾಗಾಗಿ ಇದು ಮದ್ರಸಾ ಒಳಗೆ ಹೋದರೆ, ಸಿಡಿಲುಬುಟ್ಟಿಗಳು ಕಟ್ಟಡವನ್ನು ನಾಶಮಾಡಿದವು.

ಹರ್ಬರ್ಟ್ ಟ್ವಿಟ್ಟರ್ನಲ್ಲಿ ಹೀಗೆ ಮುಂದುವರೆಸಿದರು: “ಸಾವಿರ ಪೌಂಡ್ಸ್ ಸ್ಫೋಟಕವು ಬಿಸಿ ಅನಿಲವು ಸಾವಿರ ಡಿಗ್ರಿ ಕೆಲ್ವಿನ್ನಲ್ಲಿದೆ, ಮತ್ತು ಇದು ಸುಮಾರು 1,000 ಘನ ಮೀಟರ್ಗಳಷ್ಟು ಸಮಾನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. [ಇದು] 25 ಮೀಟರ್ [ಅಗಲ] ಸುತ್ತಲೂ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಮೂರು ಅಂತಸ್ತಿನ ಕಟ್ಟಡದೊಳಗೆ ಸುಮಾರು ಎರಡು ಪಟ್ಟು ಒತ್ತಡವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ – ಸ್ಫೋಟಕ ಹಾನಿಯನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, SPICE 2000 ಒಳಭಾಗದಲ್ಲಿ ಹಾನಿಗೊಳಗಾಯಿತು ಆದರೆ ಹೊರಗೆ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯವಾದ ಸಮರ್ಥನೆಗಳು ಹೇಳುತ್ತವೆ. ಎರಡು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪಡೆಗಳು ಮೇಲ್ಛಾವಣಿಯನ್ನು ಬದಲಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಮರೆತುಬಿಡಿ. ಒಂದು 2,000-ಎಲ್ಬಿ ಬಾಂಬಿನೊಂದಿಗೆ ಸ್ಪೈಸ್ 2000 ಮದ್ರಸಾವನ್ನು ಹೊಡೆದಿದ್ದರೆ, ಅವರು ಕುಳಿಯನ್ನು ಪುನಃ ತುಂಬಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು, ಅಡಿಪಾಯವನ್ನು ಮರು-ಲೇಪಿಸಿ ಇಡೀ ರಚನೆಯನ್ನು ಎರಡು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮರುನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡಬೇಕಾಗಬಹುದು.

ಹೇಗಾದರೂ, ಹರ್ಬರ್ಟ್ ದಿ ವೈರ್ಗೆ ಹೇಳಿದನು, ಅವನು ನಿಜವಾಗಿ ಏನಾಯಿತು ಎಂದು ತಿಳಿದಿಲ್ಲ, ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸದೆ ಮತ್ತು ಕೇವಲ ತಾಂತ್ರಿಕ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸುತ್ತಿದ್ದನು.

ದಾಳಿ ಮೊದಲು ಮತ್ತು ನಂತರ ಗುರಿ ಪ್ರದೇಶದ ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರಣ. (ಮೂಲ: ಪ್ಲಾನೆಟ್ ಲ್ಯಾಬ್ಗಳ ಮೂಲಕ @ ಡಿಎಫ್ಆರ್ಬಿಬ್)

ದಾಳಿ ಮೊದಲು ಮತ್ತು ನಂತರ ಗುರಿ ಪ್ರದೇಶದ ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರಣ. ಮೂಲ: ಪ್ಲಾನೆಟ್ ಲ್ಯಾಬ್ಸ್ ಮೂಲಕ @ ಡಿಎಫ್ಆರ್ಎಬ್ಬ್

ಈಗ, ಈ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು SPICE 2000 ದ ಯುದ್ಧದ ಯಂತ್ರವು ಅಲ್ಲದ ಪೆನೆಟ್ರೇಟರ್ Mk 84 (ಇದು ಟ್ರಿಟನಲ್, ಸಂಯೋಜನೆ H6 ಅಥವಾ ಸ್ಫೋಟಕ ತುಂಬುವಿಕೆಯ ಮೈನೊಲ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ) ಎಂದು ಭಾವಿಸಿತು. ಅದು ಪೆನೆಟ್ರೇಟಿವ್ ಆಯುಧವಾಗಿದ್ದರೆ, ಆಯುಧದ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯು ಬಹುಭಾಗವನ್ನು ಹೊರಕವಚದಲ್ಲಿ ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಶಸ್ತ್ರವು ಬಲವಾದ ಹೊರಗಿನ ಪದರದ ಮೂಲಕ ಹೊಡೆಯಬಹುದು.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ, BLU-109 ಮತ್ತೊಂದು 2,000-ಎಲ್ಬಿ ಬಾಂಬ್ ಆಗಿದೆ, ಇದು ಸ್ಪೈಸ್ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನದ ಕಿಟ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ಬಳಸಬಹುದಾಗಿದೆ. ಒಂದು ಬಂಕರ್ ಬಸ್ಟರ್ನಂತೆ, 634 ಕೆ.ಜಿ ತೂಕದ ಕೇಸನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಆರು ಅಡಿಗಳಷ್ಟು ಬಲವರ್ಧಿತ ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ಗೆ 240 ಕೆ.ಜಿ. ಒಂದು BLU-116 ಅದೇ 874 ಕೆ.ಜಿ ತೂಗುತ್ತದೆ ಆದರೆ 10 ಕೆಜಿ ಬಲವರ್ಧಿತ ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ನ ಮೇಲೆ ತೂರಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು 109 ಕೆಜಿ ಟ್ರೈಟಾನಲ್ ತುಂಬುವಿಕೆಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.

ಅಂಗಾದ್ ಸಿಂಗ್, ಒಂದು ವಿಮಾನಯಾನ ತಜ್ಞರು ಟ್ವಿಟ್ಟರ್ನಲ್ಲಿ ಹೀಗೆಂದು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ್ದಾರೆ , “ಗುರಿಯಲ್ಲಿ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ (ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ವಿಘಟನೆ) ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟಿಸುವಿಕೆಯು ಕಡಿಮೆಯಾಗಬಹುದು. ಹಾಗಾಗಿ 2000-lb ಕ್ಲಾಸ್ ಬಾಂಬಿ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಬೆಟ್ಟವನ್ನು ನಾಶಮಾಡುವ ಯಾವುದೇ ಹಾರ್ಡ್ ಮತ್ತು ವೇಗದ ನಿಯಮಗಳಿಲ್ಲ. ”

ಭಾರತದ ರಕ್ಷಣಾ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಯು ಏನಾದರೂ ಆಗುವುದಾದರೆ, SPICE ಯುನಿಟ್ಗಳು ಎಲ್ಲಾ ಸುತ್ತುಗಳಂತೆ ಹೋಲುತ್ತವೆ, ಅಲ್ಲಿ ಬಾಂಬ್ ಈಗಾಗಲೇ ಕಾನ್ಫಿಗರ್ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಮತ್ತು ಖರೀದಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಕಿಟ್ಗೆ ಲಗತ್ತಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ದಿ ವೈರ್ಗೆ “ಇಂಡಿಯನ್ ಸ್ಪೈಸ್ ಯುದ್ಧಸಾಮಗ್ರಿಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ನಿಖರವಾದ ಬಾಂಬ್ ಕುರಿತು ನಾವು ಯಾವುದೇ ಉತ್ತಮ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು, ಆದಾಗ್ಯೂ ಇದು “ಎಮ್ಕೆ 84 ಅಲ್ಲ”.

ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಅವರು “ಸ್ಪೈಸ್ 2000 [ಎಲ್ಲವನ್ನೂ] ಹೆಚ್ಚಿನ-ಮೌಲ್ಯದ ಗುರಿಗಳಿಗಾಗಿ ಮೀಸಲಿಡಬಹುದು” ಮತ್ತು ಟ್ವಿಟರ್ನಲ್ಲಿ “ಅವರು ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದ ಸಮರ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಂದು ಖಾತರಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಮಾರ್ಚ್ 8 ರಂದು ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ Balakot ನಲ್ಲಿ ಜೆಮ್ ಮದ್ರಾಸ ಆವರಣದಲ್ಲಿರುವ ಕಟ್ಟಡಗಳು ಗುರಿಯಾಗಿ ಐಎಎಫ್ ಬಳಸುವ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸಿಡಿತಲೆ, ಹೇಳಿಕೆಯಂತೆ “ಅನಾಮಧೇಯ” ಟಾಪ್ “ಮಿಲಿಟರಿ ಅಧಿಕಾರಿ … ನಿವ್ವಳ ಸ್ಫೋಟಕ ಪ್ರಮಾಣ (NEQ) ಕೇವಲ 70- ಹೊಂದಿತ್ತು 80 ಕೆ.ಜಿ. ಟಿ.ಎನ್.ಟಿ. “ಇದು ಕಡಿಮೆ-ಸಾಮೂಹಿಕ ಸಿಡಿತಲೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗಿದೆಯೆಂದು ಮತ್ತಷ್ಟು ಸೂಚನೆಯಾಗಿದೆ – ಮತ್ತು ಇದು ಬಳಸಲ್ಪಡಬಹುದಾದ ರೀತಿಯ ಸಿಡಿತಲೆಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಏಕೆಂದರೆ, ಭರ್ತಿ ಮಾಡುವಿಕೆಯು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸ್ಫೋಟಕ ರೀತಿಯ ಟ್ರೈಟಾನಲ್ನಿಂದ ಮಾಡಿದರೆ, ಗರ್ನಿ ಸಮೀಕರಣವು ಒಂದು ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. BLU-109 ನಿಂದ ಸಿಡಿಬಡಿಗಳನ್ನು 1.3 km / s ಮತ್ತು 0.8 km / s ನಲ್ಲಿ BLU-116 ನಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಗುವುದು. ಹೇಳುವುದಾದರೆ, BLU-116 ಸಂರಚನೆಯಲ್ಲಿ 80 ಕೆ.ಜಿ. ಟಿಎನ್ಟಿ ನ NEQ ಅನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು, ಇದು ಈಗಲೂ ಸುಮಾರು 1 ಕಿ.ಮೀ.ಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಡಿತಲೆಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು 14 ಮೀಟರ್ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಮದ್ರಸಾವು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

ಈ ಸಂಖ್ಯೆಗಳು ಇತರ ರೀತಿಯ ಎಲ್ಲಾ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಸ್ಫೋಟಕಗಳನ್ನು ಕೂಡಾ ಹೊಂದಿವೆ – ಕೇವಲ ಬಂಕರ್ ಬಸ್ಟರ್ಸ್ – ಅವರು ಟ್ರೈಟಾನಲ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುವವರೆಗೂ, ಇದು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ 2.3 Gurney ಸ್ಥಿರವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಟಿಎನ್ಟಿಗೆ ಹೋಲುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಇದೇ ರೀತಿಯ ಕೇಸಿಂಗ್-ಟು-ಫಿಲ್ಲಿಂಗ್ ಮಾಸ್ಸಿ ಅನುಪಾತ .

ಕೆಂಪು ನಕ್ಷತ್ರವು ಬಾಲಾಕೋಟ್ನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟಿಸಿತು ಎಂದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಹೇಳಿದೆ

ಕೆಂಪು ನಕ್ಷತ್ರವು ಬಾಲಾಕೋಟ್ನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟಿಸಿತು ಎಂದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಹೇಳಿದೆ

ಎರಡನೆಯದಾಗಿ: ಐಎಎಫ್ ಅಥವಾ ಭಾರತ ಸರಕಾರವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸದೆ ಯುದ್ಧದ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಯಾವ ಅಧಿಕೃತ ಹೇಳಿಕೆಗಳು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದೆ, ಸಾಧ್ಯತೆಗಳ ತ್ರಿಜ್ಯವು ಮುಂದೆ ಆಗುತ್ತದೆ.

ಎರಡನೇ ಮಿಲಿಟರಿ ಅಧಿಕಾರಿ ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ಗೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ:

ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಹೊಡೆಯುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಇದು ಯಾವುದೇ ನಿಖರವಾದ ಆಯುಧವಾಗಿದ್ದು ಯಾವುದೇ ಮೇಲಾಧಾರ ಹಾನಿಗಳಿಲ್ಲ. … ಬಾಲಕೋಟ್ ಗುರಿ ಈ ಬಾರಿ. ಗುರಿಯು ಮುಝಫ್ರಾಬಾದ್ ಬದಲಿಗೆ ಇದ್ದರೆ, ಇದು ಅತಿಯಾಗಿ ವಾಸವಾಗಿದ್ದು, ಯಾವುದೇ ಮೇಲಾಧಾರ ಹಾನಿ ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹವಾಗದಿದ್ದರೆ, ಪಕ್ಕದ ಕೋಣೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಹಾನಿಯಾಗದಂತೆ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುವ ಜನರನ್ನು ನಾವು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿದೆ. ಈ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರದೊಂದಿಗೆ ಅದನ್ನು ಮಾಡಲು ನಮಗೆ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಿದೆ.

ಯಾವುದೇ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಿಂದ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಕಟ್ಟಡಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಿದ ಐಎಎಫ್ ದುಬಾರಿ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಬಳಸಲು ಏಕೆ ಬಯಸಿದೆ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿಲ್ಲ.

ಬಿಲ್ಗೆ ಸರಿಹೊಂದುವ ಒಂದು ಆಯ್ಕೆ ಇಂಧನ-ವಾಯು ಸ್ಫೋಟಕ (FAE), ಇದು – ರಕ್ಷಣಾ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಂಸ್ಥೆ (DRDO) ಪ್ರಕಾರ – “ಬೆಳಕಿನ ವಾಹನಗಳು, ಡ್ರಾಪ್ ಟ್ಯಾಂಕ್, ಕಂದಕಗಳು, ಬಂಕರ್ಗಳು ಮತ್ತು ವಿರೋಧಿ ಗಣಿಗಳು “. ಅವರು ಇಂಧನಗಳನ್ನು ಗಾಳಿಯಿಂದ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ 1,500 ° C ದಲ್ಲಿ ಬರ್ನ್ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಗುಹೆಗಳು ಮತ್ತು ಸುರಂಗಗಳಂತಹ ಪ್ರವೇಶಿಸಲಾಗದ ಗೂಡುಗಳಲ್ಲಿ ಸುತ್ತುವರಿದ ಗುರಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಅವು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ.

ಇದರ ಫಲವಾಗಿ, ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿನ ಗಾಢವಾದ ಹೊದಿಕೆಗಳು SPICE 250 ಕಿಟ್ನೊಂದಿಗೆ ಹಾರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ FAE ಬಳಕೆಯಿಂದ ಅಂಕಗಳನ್ನು ಸುಡುತ್ತದೆ – ಇದರರ್ಥ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರದ ಒಟ್ಟು ತೂಕವು 113 kg (250 lbs) ಮಾತ್ರ. ಈ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯು ಡಿಆರ್ಡಿಓ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ FAE ಗೆ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿದೆ, ಇದು 38 ಕೆ.ಜಿ. ಪ್ರೊಪೈಲೀನ್ ಆಕ್ಸೈಡ್ ಅನ್ನು ಸಾಗಿಸಬಲ್ಲದು ಮತ್ತು 8 ಮೀಟರ್ ತ್ರಿಜ್ಯದ ವೃತ್ತದಲ್ಲಿ ಹಾನಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ. NEQ ನ 70 ಕೆ.ಜಿ. ಟಿಎನ್ಟಿ ಅನ್ನು ಬಳಸಿದರೆ, ಪ್ರತಿ FAE 18-19 ಕೆ.ಜಿ. ಪ್ರೊಪೈಲೀನ್ ಆಕ್ಸೈಡ್ ಅನ್ನು 7-9 ಮೀಟರ್ಗಳಷ್ಟು ಭೌತಿಕ ಹಾನಿಗಾಗಿ ಸರಿಹೊಂದಿಸಬಹುದು.

ಇದು ಮದ್ರಸಾ-ಗಾತ್ರದ ರಚನೆಯೊಳಗೆ ಜನರನ್ನು ಕೊಂದುಹಾಕಲು ಸಾಕಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಮುಖ್ಯ ರಚನೆಯ ಛಾವಣಿಯ ಮೇಲೆ ಅನೇಕ ಡಾರ್ಕ್ ಸ್ಮಾಡ್ಜ್ಗಳು ಕೇವಲ ಬೆಂಕಿಯ ಹಾನಿಗಳ ಚಿಹ್ನೆಗಳಾಗಿರಬಹುದು. ಹೇಗಾದರೂ, ಎದುರಿಸಲು ಒತ್ತುಗುಂಡಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಹರ್ಬರ್ಟ್ ದಿ ವೈರ್ಗೆ ವಿವರಿಸಿದರು, FAE ಗಳು ಬಳಸಿದ ವಸ್ತುಗಳು ಮತ್ತು ಹೇಗೆ ಅವು ಗಾಳಿಯೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಸುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುವ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಸ್ಫೋಟ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಇದನ್ನು ಚಾಪ್ಮನ್-ಜೌಟ್ ಆಸ್ಫೋಟನ ಒತ್ತಡ (ಪಿ ಸಿಜೆ ) ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು FAE ಅನ್ನು ಒಂದು ರಚನೆಯೊಳಗೆ ಸ್ಫೋಟಿಸಿದರೆ, ಇಂಧನವು “ರಚನೆಯ ದೊಡ್ಡ ಭಾಗಗಳನ್ನು” ತುಂಬಲು ಮತ್ತು ಒಳಗಿನಿಂದ ಒತ್ತಡಕ್ಕೊಳಗಾಗುತ್ತದೆ.

ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ FAE ಗಾಗಿ, P CJ ಪ್ರತಿ ಚದರ ಇಂಚಿಗೆ (ಪಿಎಸ್ಐ) ನೂರಾರು ಪೌಂಡ್-ಫೋರ್ಸ್ ಆಗಿರಬಹುದು. ನೂರು ಪಿಎಸ್ಐ ವಾಯುಮಂಡಲದ ಒತ್ತಡ (ಎಟಿಎಮ್) 6.8-ಗೆ ಸಮಾನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಈ ರೀತಿಯ ಒತ್ತಡ, ಹರ್ಬರ್ಟ್ “ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಗೋಡೆಯನ್ನೂ ಬಹಳ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಮುರಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾನೆ” ಆದರೆ ಗೋಡೆಗಳನ್ನು ಎಸೆಯುವುದಿಲ್ಲ “ತುಂಬಾ ಕಠಿಣವಾಗಿದೆ ಅಥವಾ ತುಂಬಾ ತುಂಡುಗಳನ್ನು ಎಸೆಯಿರಿ”.

ಅದರ ಭಾಗವಾಗಿ, ಡಿಆರ್ಡಿಓ ರಾಕೆಟ್-ವಿತರಿಸಿದ ಎಫ್ಎಇನ ಸ್ಫೋಟ ಒತ್ತಡವು 0.8 ಕೆಜಿ-ಬಲ / ಸೆಂ 2 ಎಂದರೆ 16 ಮೀಟರುಗಳಾಗಿದೆಯೆಂದು ಅಂದಾಜಿಸಿದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಟ್ಟಡಗಳು ತಡೆದುಕೊಳ್ಳುವ ವಾತಾವರಣದ ಒತ್ತಡಕ್ಕಿಂತ ಸ್ವಲ್ಪ ಕಡಿಮೆ. ಒಂದು ಡಿಆರ್ಡಿಓ ಅಧ್ಯಯನದ ಸಂಶೋಧನೆಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತಾ, 18.5 ಕೆ.ಜಿ. ಪ್ರೊಪೈಲೀನ್ ಆಕ್ಸೈಡ್ 2.1 ರಿಂದ 3.4 ಎಟಿಎಮ್ನ ಬ್ಲಾಸ್ಟ್ ಪೀಕ್ ಓವರ್ಪ್ರೆಸ್ಚರ್ನಿಂದ 8 ಮೀಟರ್ಗಳಷ್ಟು ದೂರದಲ್ಲಿದೆ. ಅನೇಕ ಘಟಕಗಳನ್ನು ವಜಾ ಮಾಡದಿದ್ದರೂ, ರಚನಾತ್ಮಕ ಹಾನಿ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದೆ.

ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರಗಳು ಸಹ ವಿವಿಧ ಗಾತ್ರಗಳ ಬರ್ನ್ ಅಂಕಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಕುಳಿಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ. ಕೋಲ್. ವಿನಾಯಕ್ ಭಟ್ (ನಿವೃತ್ತ) ದಿ ಪ್ರಿಂಟ್ನಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಿದರು , ಕಟ್ಟಡದ ಸುತ್ತಲಿನ ಭೂದೃಶ್ಯದ ಮೇಲೆ ಕಂಡುಬರುವ ಸಣ್ಣ ಸುಟ್ಟ ಗುರುತುಗಳು ಮಾನವ-ನಿರ್ಮಿತವಾಗಿದ್ದವು, ಆದರೆ ದೊಡ್ಡವುಗಳು FAE ಗಳ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿರಬಹುದು. ತಾವು ಸಮಕಾಲೀನರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಊಹಿಸಿಕೊಂಡು, FAE ಗಳಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಭಾವದ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಸಹ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಐಎನ್ಎಫ್ ಹೋರಾಟಗಾರರ ಎರಡು ತರಂಗಗಳಿದ್ದವು ಎಂದು ಕರ್ನಲ್ ಭಟ್ ಸೂಚಿಸಿದಂತೆ ಒಂದು ಸಂಭವನೀಯ ದಾರಿ. ಮೊದಲಿಗೆ ಮದ್ರಾಸದಲ್ಲಿ ಬಳಸಿದ FAE ಗಳು ಮತ್ತು ಜನರನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡು ಹೋದವು. ನಂತರ, ಎರಡನೇ ತರಂಗ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಬಾಂಬ್ ಸ್ಫೋಟಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸ್ಫೋಟಕ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿತು.

ಆದರೆ ಇದು ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರಗಳ ಕೆಲವು ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ತೋರುತ್ತಿರುವಾಗ, ಸಿದ್ಧಾಂತವು ಭಾರತೀಯ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ನ ಸುಶಾಂತ್ ಸಿಂಗ್ನಂತಹ ರಕ್ಷಣಾ ವರದಿಗಾರರ ಹೆಸರಿನ ವಿವರವಾದ ವಿವರಣೆಯೊಂದಿಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸುವುದಿಲ್ಲ, ಅದು ಕೇವಲ ಒಂದು ಗುಂಪಿನ ನಾಲ್ಕು ಮಿರಾಜ್-2000 ಗಳು ನಿಯಂತ್ರಣ ರೇಖೆಯ ಭಾರತೀಯ ಭಾಗದಿಂದ ತಮ್ಮ ನಿಖರ-ನಿರ್ದೇಶಿತ ಯುದ್ಧಸಾಮಗ್ರಿಗಳನ್ನು ಗುಂಡಿನ ಮಾಡುತ್ತವೆ.

ಅಂಡಾದ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರು ದಿ ವೈರ್ಗೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ – “ಎಫ್ಇಇ ಅನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುವುದಿಲ್ಲ -” ಖಂಡಿತ ಡಿಆರ್ಡಿಒಯಲ್ಲ, ಅದು ನನಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲವಾದರೂ ಇನ್ನೂ ವ್ಯಾಪಕ ಸೇವೆಯಲ್ಲಿಲ್ಲ “ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.” ದಾಳಿಯ ನಿರ್ದೇಶನ ಮತ್ತು ಪ್ರೊಫೈಲ್ ತೋರುತ್ತದೆ SPICE 2000 ಅನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, 1000 ಅಥವಾ 250 ಅಲ್ಲ. ”

SPICE 2000 ಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸಲ್ಪಟ್ಟ FAE ವಿಪರೀತವಾಗಿ ತೋರುತ್ತದೆ: ಅದು ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಬರೆಯುವ ಗುರುತುಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾದಾಗ, ಅದು ಸರಿಯಾಗಿ, ಅಸ್ಥಿರವಾದ ರಚನೆಯಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ವಿವರಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಕಿಟ್ ಅನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿನ-ಸ್ಫೋಟಕದಿಂದ ಸಂಯೋಜಿಸಿದ್ದರೆ, ಅನಾಮಧೇಯ ಮಿಲಿಟರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಅಭಿಪ್ರಾಯವು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರದ ಮೇಲೆ ಸುತ್ತುವಿಕೆಯು ಭಾರೀ ಪ್ರಮಾಣದ್ದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಇದು ಎರಡು ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಅರ್ಥೈಸಬಲ್ಲದು. ಮೊದಲಿಗೆ, ಮದ್ರಸಾವು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ರಂಧ್ರಗಳು / ಹೊದಿಕೆಗಳನ್ನು ತುಂಬಿದ ಮೇಲ್ಛಾವಣಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದವು, ಮತ್ತು ಅವರು ಹಾನಿಗಳ ಚಿಹ್ನೆಗಳಲ್ಲ ಎಂದು.

ಸಮಸ್ಯೆ, ಈ ಛಾವಣಿಗಳು ಹಾಲಿ ಇವೆ. ಇದು, ಹಿಂದಿನ ನಂಬಿಕೆಯಿಂದ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ-ಮುಷ್ಕರ ಚಿತ್ರಣ, ಛಾವಣಿಯ ಮೇಲೆ ಕಾಣುವ ರಂಧ್ರಗಳನ್ನು ಕೊನೆಯ ನವೆಂಬರ್ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಾನು ಹುಡುಕುತ್ತಿರುವುದಾದರೆ ವಾಯುಪಡೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಪಕ್ಕದ ಕಟ್ಟಡವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. 5 / pic.twitter.com/0IxDR4ADaF

– ನಾಥನ್ ರಸ್ಸರ್ (@ ಎನ್ಆರ್ಜಿ 8000) ಮಾರ್ಚ್ 5, 2019

ಎರಡನೆಯದಾಗಿ, ಮದ್ರಸಾವು – ಅಥವಾ ಎಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದೆ – ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಬಲವಾಗಿ. ಮದ್ರಸಾ ಬಲವಂತವಾಗಿರದಿದ್ದರೆ, ಅದು ನಿಂತಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಹಾಗಿದ್ದಲ್ಲಿ, ಖಚಿತಪಡಿಸಲು ಯಾವುದೇ ಮಾರ್ಗಗಳಿಲ್ಲ.

ಆದ್ದರಿಂದ ಅಲ್ಲಿ ನಾವು ಇದೆಯೆಂದರೆ: SPEES ಕಿಟ್ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ-ಸಾಮೂಹಿಕ ಸಿಡಿತಲೆಗಳು ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ, ಅನೇಕ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯದ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳು, FAE ಗಳು, Mk 84 ಗಳು ಅಥವಾ ಯಾವುದೋ ಆಗಿರಬಹುದು ಅಥವಾ ಇಲ್ಲದಿರಬಹುದು – ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಮಮ್ ಬಗ್ಗೆ ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ. ಈ ಎಲ್ಲಾ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲೂ ಶಿಪ್ ಆಫ್ ಥಿಸಿಯಸ್ ಇದೆ: ಪತ್ರಕರ್ತರನ್ನು ದೂರವಿರಿಸಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಒಂದು ಮದ್ರಾಸ, ಕೋಟೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಬಹುದಾದ ಅಥವಾ ಕಟ್ಟಡವಾಗದ ಕಟ್ಟಡ, ಅದು ಹಿಂದಿನ ಕಟ್ಟಡದಲ್ಲೂ ಸಹ ಇರಬಹುದು ಅಥವಾ ಇಲ್ಲದಿರಬಹುದು.

ಗಮನಿಸಿ: ಈ ಲೇಖನದ ಮುಂಚಿನ ಆವೃತ್ತಿಯಲ್ಲಿ, ಟಿಪ್ಪಣಿ ಮಾಡಲಾದ ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರಕ್ಕಾಗಿ ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಈಗ ಅಳಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅಜಾಗರೂಕತೆಯಿಂದ ಬಿಡಲಾಗಿದೆ. ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಗಾಗಿ ನಾವು ಕ್ಷಮೆಯಾಚಿಸುತ್ತೇವೆ. ಇಮೇಜ್ ಈಗ ಎಂಬೆಡ್ ಮಾಡಿದ ಟ್ವೀಟ್ ಮೂಲಕ ನಮ್ಮ ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ.

ಮಾರ್ಚ್ 11, 2019 ರಂದು 9.25 ಗಂಟೆಗೆ ಈ ಲೇಖನವನ್ನು ನವೀಕರಿಸಲಾಯಿತು. ನಂತರದ ಸ್ಟ್ರೈಕ್ ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿನ ಡಾರ್ಕ್ ಸ್ಮಾಡ್ಜಸ್ ಹಾನಿಕಾರಕ ಚಿಹ್ನೆಗಳಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ನಾಥನ್ ರಸ್ಸರ್ ಅವರ ಟ್ವೀಟ್ ಅನ್ನು ಸೇರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಸೇರಿಸಲಾಯಿತು.