ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ಸಂಬಂಧಿತ ರೋಗಗಳ ಮೇಲೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಜಾಗೃತಿ ಮಾತುಕತೆಗಳು ಮತ್ತು ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು – ದಿ ಹಿಂದು

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ 10 ಮಂದಿ ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ರೋಗ (ಸಿಕೆಡಿ) ಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು ಐದು ಲಕ್ಷ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಜೀವಾವಧಿಯ ಡಯಾಲಿಸಿಸ್ ಅಥವಾ ಕಸಿ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ.

ಸಿಕೆಡಿ ಯು ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಾರ್ಯದಲ್ಲಿ ತಿಂಗಳುಗಳು ಅಥವಾ ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಗತಿಪರ ನಷ್ಟವಾಗಿದೆ. ತೀವ್ರತೆ ಬದಲಾಗುತ್ತಿರುವಾಗ, ಸಿಕೆಡಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಯೋಗ್ಯವಾಗಿದೆ ಆದರೆ ರೋಗಿಗೆ ಆಜೀವ ಆರೈಕೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ಹಾನಿ ಕೆಟ್ಟದ್ದಾಗಿದ್ದರೆ, ರೋಗಿಯು ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ವೈಫಲ್ಯ ಅಥವಾ ಅಂತಿಮ-ಹಂತದ ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಾಯಿಲೆ (ESRD) ಅನುಭವಿಸಬಹುದು.

ನಗರದ ಮೂಲದ ಮೂತ್ರಪಿಂಡಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಸಿಕೆಡಿ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ತಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಯಾವ ಸಮಯದಲ್ಲಾದರೂ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಡೆಯಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಾಯಿಲೆ ಹೊಂದಿರುವ 10 ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂಬತ್ತು ಮಂದಿಗೆ ಇದು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಹಂತವನ್ನು ತಲುಪುವುದಕ್ಕೂ ಸಹ ಅದು ತಿಳಿದಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ರೋಗದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಹೊರೆ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಆರೋಗ್ಯವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಇದು ತಡವಾಗಿ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ‘ಮೂಕ ಕೊಲೆಗಾರ’ದ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು, ವಿಶ್ವ ಕಿಡ್ನಿ ದಿನವನ್ನು ಮಾರ್ಚ್ ಎರಡನೇ ಗುರುವಾರ ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ದಿನವನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು, ಮಣಿಪಾಲ್ ಹಾಸ್ಪಿಟಲ್ಸ್ ಎರಡು ಹೊಸ ಗಿನ್ನಿಸ್ ವಿಶ್ವ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಸಾಧಿಸಿದವು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ರೋಗ ಜಾಗೃತಿ ಅಧಿವೇಶನ ನಡೆಸುವುದು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೂತ್ರ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ.

ವಿಶ್ವ ಕಿಡ್ನಿ ಡೇ ‘ಕಿಡ್ನಿ ಹೆಲ್ತ್ ಫಾರ್ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ, ಎಲ್ಲೆಡೆಯೂ’ ಎಂಬ ಥೀಮ್ಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ, ಎಂಟು ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಮೂತ್ರ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ನಡೆಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಒಂದು ಗಂಟೆ ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಾಯಿಲೆಯಲ್ಲಿ ಅರಿವಿನ ಉಪನ್ಯಾಸ ನಡೆಸಲಾಯಿತು. ಜಾಗೃತಿ ಅಧಿವೇಶನವು 311 ಜನರನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು ಮತ್ತು ಮೂತ್ರ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಪರೀಕ್ಷೆಯು 623 ಜನರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ನಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಮಣಿಪಾಲ್ ಹಾಸ್ಪಿಟಲ್ಸ್ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾದ ಸುದರ್ಶನ್ ಬಲ್ಲಾಲ್ ಅವರು ಅತಿದೊಡ್ಡ ಸಭೆ ನಡೆಸಿದರು.

ಸಿ.ಕೆ.ಡಿ ಮೂಕ ಕೊಲೆಗಾರ ಎಂದು ಡಾ. ಬಲ್ಲಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಏಕೆಂದರೆ ರೋಗಿಗಳು ತೀವ್ರ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟು ಮಾಡುವವರೆಗೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ರೋಗಿಗಳು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಮುಂಚಿನ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವಿಕೆ ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು, “ಜನರು ಮಧುಮೇಹ ಅಥವಾ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಾಯಿಲೆಯ ಪರೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಲು ಇದು ಅತ್ಯಗತ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಮೂತ್ರ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಮತ್ತು ರಕ್ತ ಪರೀಕ್ಷೆ. ಆರಂಭಿಕ ರೋಗನಿರ್ಣಯವು ಕಾರ್ಯದ ಸಂರಕ್ಷಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ”

ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಬಿಜಿಎಸ್ ಗ್ಲೆನಿಗಲ್ಸ್ ಗ್ಲೋಬಲ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಹಿರಿಯ ಸಲಹೆಗಾರ, ನೆಫ್ರಾಲೋಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಟ್ರಾನ್ಸ್ಪ್ಲ್ಯಾಂಟ್ ವೈದ್ಯನಾಗಿದ್ದ ಅನಲ್ ಕುಮಾರ್ ಬಿಟಿ, ಸಿಡಿಡಿ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸಿಕೆಡಿ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮಾತ್ರ ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಸಿ ಅಥವಾ ಡಯಾಲಿಸಿಸ್ ಆಗಿದ್ದರೆ ಅಂತ್ಯ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ ಎಂದು ದುರದೃಷ್ಟಕರವೆಂದು ಹೇಳಿದರು. “ಇದು ರೋಗಿಯ ದೈಹಿಕ, ಮಾನಸಿಕ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ಥಿತಿಯ ಮೇಲೆ ತುಂಬಾ ತೆರಿಗೆ ವಿಧಿಸುತ್ತದೆ. ಡಯಾಬಿಟಿಸ್ ಮತ್ತು ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡವು ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣಗಳಾಗಿವೆ, ಮತ್ತು ಈಗ ಆ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಏರಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಸಿಕೆಡಿ ಆಗಿದೆ, “ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಸಕ್ಕರೆ ಕುಮಾರ್ ಎಮ್ಎಮ್, ಕನ್ಸಲ್ಟೆಂಟ್ ನೆಫ್ರಾಲೋಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಟ್ರಾನ್ಸ್ಪ್ಲ್ಯಾಂಟ್ ವೈದ್ಯರು ವಿಕ್ರಮ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾ, ಮಧುಮೇಹವು ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಸಿಕೆಡಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರೆ, ಇತರ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶಗಳೆಂದರೆ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ, ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆ, ತಡವಾದ ರೋಗನಿರ್ಣಯ, ಧೂಮಪಾನ, ಮದ್ಯಪಾನ, ಉಪ್ಪು ಸೇವನೆ (12- 15 ಗ್ರಾಂ ಒಂದು ದಿನ) ಮತ್ತು ಓವರ್-ದಿ-ಕೌಂಟರ್ (ಒ.ಟಿ.ಸಿ) ನೋವು ಕೊಲೆಗಾರರ ​​ಬಳಕೆ.