ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಣ್ಣಿನ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬಹುದೇ? – ಫ್ಯೂಚುರಿಟಿ: ರಿಸರ್ಚ್ ನ್ಯೂಸ್

ರೆಟಿನಾದ ರಕ್ತನಾಳಗಳ ನಷ್ಟವು ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು, ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನವು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಕಂಡುಬರುವ ಮೊದಲು ತ್ವರಿತ ಕಣ್ಣಿನ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ರೋಗವನ್ನು ಫ್ಲ್ಯಾಗ್ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದರ್ಥ.

ಆರೋಗ್ಯಕರ ಮಿದುಳುಗಳುಳ್ಳ ಜನರಲ್ಲಿ, ಮೈಕ್ರೋಸ್ಕೋಪಿಕ್ ರಕ್ತನಾಳಗಳು ದಟ್ಟವಾದ ವೆಬ್ ಅನ್ನು ರೆಟಿನಾದ ಒಳಗೆ ಕಣ್ಣಿನ ಹಿಂಭಾಗದಲ್ಲಿ ರಚಿಸುತ್ತವೆ, ನಿಯಂತ್ರಣ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ 133 ಭಾಗವಹಿಸುವವರಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ.

ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ ಇರುವ 39 ಜನರ ದೃಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ, ಆ ವೆಬ್ನಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ ದಟ್ಟವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಿರಳವಾಗಿದೆ. ಸಂಶೋಧಕರು ವಯಸ್ಸು, ಲಿಂಗ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣದ ಮಟ್ಟ ಸೇರಿದಂತೆ ಅಂಶಗಳಿಗೆ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ನಂತರ ಸಾಂದ್ರತೆಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು ಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರೀಯವಾಗಿ ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿವೆ ಎಂದು ಡ್ಯೂಕ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ನೇತ್ರವಿಜ್ಞಾನಿ ಮತ್ತು ರೆಟಿನಲ್ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಕ ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಯನದ ಹಿರಿಯ ಲೇಖಕ ಶರೋನ್ ಫೆಕ್ರಾಟ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಅದು ಜರ್ನಲ್ ಆಪ್ಥಾಲ್ಮಾಲಜಿ ರೆಟಿನಾದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.

“ನಾವು ನಿಯಮಿತವಾದ ಕಣ್ಣಿನ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸದ ರಕ್ತನಾಳಗಳನ್ನು ಅಳೆಯುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ರೆಟಿನಾದಲ್ಲಿ ಕೆಲವೇ ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಕಡಿಮೆ ರಕ್ತನಾಳಗಳ ಹೆಚ್ಚಿನ ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಹೊಸ ನಾನ್ವಾಸ್ಸಿವ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ನಾವು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಅವಳು ಹೇಳಿದಳು.

“ರೆಟಿನಾದಲ್ಲಿನ ರಕ್ತನಾಳದ ಸಾಂದ್ರತೆಯಲ್ಲಿನ ಈ ಬದಲಾವಣೆಯು ಮೆದುಳಿನಲ್ಲಿನ ಸಣ್ಣ ರಕ್ತನಾಳಗಳಲ್ಲಿ ಏನು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ, ಪ್ರಾಯಶಃ ನಾವು ಜ್ಞಾನಗ್ರಹಣದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.”

ಆರೋಗ್ಯಕರ ಜನರಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದಾಗ ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ ಇರುವ ಜನರ ರೆಟಿನಾಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸೌಮ್ಯವಾದ ಅರಿವಿನ ದುರ್ಬಲತೆಯಿರುವವರಿಗೆ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ಪೂರ್ವಭಾವಿಯಾಗಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.

ಸುಮಾರು 6 ಮಿಲಿಯನ್ ಅಮೆರಿಕನ್ನರು ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆಯೊಂದಿಗೆ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಆರಂಭಿಕ ರೋಗನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯವಾದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು ಅಥವಾ ಅನಾಕರ್ಷಕ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ, ಕುಟುಂಬಗಳು ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಮೇಲೆ ಅದರ ಹೊರೆ ಭಾರಿಯಾಗಿದೆ. ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ರೆಟಿನಾದಲ್ಲಿ ಇತರ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನೂ ಸಹ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ರೆಟಿನಾದ ನರ ಪದರಗಳ ಕೆಲವು ತೆಳುವಾಗುವುದರಿಂದ ಮಿದುಳಿನಲ್ಲಿ ಅಪ್ಸ್ಟ್ರೀಮ್ ತೊಂದರೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.

“ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ ಇರುವ ಜನರಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ ರಕ್ತನಾಳಗಳಲ್ಲಿ ಮೆದುಳಿನಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುವ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ರೆಟಿನಾವು ಮೆದುಳಿನ ವಿಸ್ತರಣೆಯ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಹೊಸ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ರೆಟಿನಾದಲ್ಲಿ ಈ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬಹುದೆ ಎಂದು ನಾವು ತನಿಖೆ ಮಾಡಲು ಬಯಸಿದ್ದೇವೆ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವು ಕಡಿಮೆ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಮತ್ತು ಸುಲಭವಾಗಿ ಪಡೆಯಲು ಸುಲಭವಾಗಿದೆ “ಎಂದು ದೀರಾಜ್ ಎಸ್. ಗ್ರೆವಾಲ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ನೇತ್ರಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಮತ್ತು ರೆಟಿನಲ್ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಕ ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಮುಖ ಲೇಖಕ.

ಸಂಶೋಧಕರು ಆಪ್ಟಿಕಲ್ ಕೊಹೆರೆನ್ಸ್ ಟೊಮೊಗ್ರಫಿ ಆಂಜಿಯೋಗ್ರಫಿ (ಒಕ್ಟಿಎ) ಎಂಬ ನಾನ್ವ್ಯಾಸಿವ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಬಳಸಿದರು. ಒಕ್ಟಾ ಯಂತ್ರಗಳು ರೆಟಿನಾದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಪದರದಲ್ಲಿ ರಕ್ತದ ಹರಿವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವ ಬೆಳಕಿನ ಅಲೆಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತವೆ.

ಒಕ್ಟ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಸಣ್ಣ ಕ್ಯಾಪಿಲ್ಲರಿಗಳಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಬಹುದು-ಮಾನವನ ಕೂದಲಿನ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತಲೂ ಕಡಿಮೆ ಅಗಲ-ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಬದಲಾವಣೆಯು MRI ಅಥವಾ ಸೆರೆಬ್ರಲ್ ಆಂಜಿಯೋಗ್ರಾಮ್ನಂತಹ ಮಿದುಳಿನ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ನಲ್ಲಿ ತೋರಿಸುವುದಕ್ಕೂ ಮುನ್ನ, ದೊಡ್ಡ ರಕ್ತ ನಾಳಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಹೈಲೈಟ್ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮಿದುಳನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಇಂತಹ ತಂತ್ರಗಳು ಆಕ್ರಮಣಶೀಲ ಮತ್ತು ದುಬಾರಿ.

“ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಅಲ್ಝೈಮರ್ನ ಮುಂಚೆಯೇ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಈ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಬಳಸುವುದು ಗುರಿಯಾಗಿದೆ, ನೆನಪಿನ ನಷ್ಟದ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುವ ಮೊದಲು, ಮತ್ತು ಹೊಸ ಅಲ್ಝೈಮರ್ನ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳ ಭಾಗವಹಿಸುವವರಲ್ಲಿ ಈ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಫೆಕ್ರಾಟ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಹೆಲ್ತ್, ರಿಸರ್ಚ್ ಟು ಪ್ರಿವೆಂಟ್ ಬ್ಲೈಂಡ್ನೆಸ್ನಿಂದ 2018 ರ ಅನಿರ್ಬಂಧಿತ ಗ್ರಾಂಟ್, ಮತ್ತು ಕರೆನ್ ಎಲ್. ರೆನ್ನ್ ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಡಿಸೀಸ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಈ ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕೆ ನೆರವಾಯಿತು.

ಮೂಲ: ಡ್ಯೂಕ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ