ಭಾರತದ ವಾಣಿಜ್ಯ ಕೊರತೆಯು 17 ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿದೆ – ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ ಕ್ವಿಂಟ್

(ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್) – ತೈಲ ಖರೀದಿ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ಕುಸಿತದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಆಮದುಗಳು ಕುಸಿದಿದ್ದರಿಂದ, ಭಾರತದ ವಾಣಿಜ್ಯ ಕೊರತೆಯು ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ ಅಂದಾಜು ಮಾಡಿತು.

ರಫ್ತು ಮತ್ತು ಆಮದುಗಳ ನಡುವಿನ ಅಂತರವು ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು 9.6 ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ ಆಗಿತ್ತು. ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ಇದು 14.7 ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ ಆಗಿತ್ತು. 19 ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ ಸಮೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ $ 13.7 ಬಿಲಿಯನ್ ಸರಾಸರಿ ಅಂದಾಜುಗಿಂತ ಕೊರತೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.

 • ರಫ್ತು 2.4 ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದ್ದು, ಕಳೆದ ವರ್ಷದ ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ 3.7 ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ
 • ಹಿಂದಿನ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಚಪ್ಪಟೆಯಾಗಿ ಉಳಿದ ನಂತರ ಆಮದುಗಳು ಶೇ. 5.4 ರಷ್ಟು ಕುಸಿತವಾಗಿ 36.3 ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ಗಳಿಗೆ ಇಳಿದಿದೆ
ಭಾರತದ ವಾಣಿಜ್ಯ ಕೊರತೆಯು 17 ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ
 • ಜಾಗತಿಕ ಕಂಟೇನರ್ ಶಿಪ್ಪಿಂಗ್ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಗೇಜ್ ಮಧ್ಯೆ ವ್ಯಾಪಾರ ವಹಿವಾಟಿನ ಕಿರಿದಾಗುವಿಕೆಯು ವಿಶ್ವ ವ್ಯಾಪಾರದಲ್ಲಿ ಮರುಕಳಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಸಾಪ್ತಾಹಿಕ ಹಾರ್ಪ್ಕ್ಸ್ ಹಡಗು ಸೂಚ್ಯಂಕವು ಜಾಗತಿಕ ವ್ಯಾಪಾರವು ಜನವರಿ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಸುಧಾರಣೆಯಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಡಾಯ್ಚ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಎಜಿ ಯಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಟಾರ್ಸ್ಟೆನ್ ಸ್ಲೊಕ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
 • “ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಈ ಸಾಧಾರಣ ಸುಧಾರಣೆಗಳು ಇನ್ನೂ ಯುರೋಪ್ ಮತ್ತು ಚೀನಾಗಳಿಗೆ ಪಿಎಂಐಗಳಲ್ಲಿ ಮರುಕಳಿಸುವಂತೆ ಮಾಡಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ನಾವು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಉಳಿದಿರುವ ಕುಸಿತದ ಚಿಹ್ನೆಗಳಿಗಾಗಿ ನಿಕಟವಾಗಿ ವೀಕ್ಷಿಸುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಸ್ಲಾಕ್ ಒಂದು ಟಿಪ್ಪಣಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು
 • ಆ ಅಳತೆ ಭಾರತಕ್ಕೆ ದೃಢವಾದದ್ದು. ನಿಕ್ಕಿ ಇಂಡಿಯಾ ಮ್ಯಾನುಫ್ಯಾಕ್ಚರಿಂಗ್ ಕೊಳ್ಳುವ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕರ ಸೂಚ್ಯಂಕ ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ 54.3 ಕ್ಕೆ ಏರಿತು, 14 ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಬಲ ಓದುವಿಕೆ. ಇದು ರಫ್ತು ಮುಂದುವರಿಯುವಲ್ಲಿ ಸ್ಥಿರವಾದ ಮರುಪಡೆಯುವಿಕೆಗೆ ಭರವಸೆ ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಆರು-ಕಾಲುಗಳ ಕಡಿಮೆಯಿಂದ ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ
 • ಇನ್ನೂ, ರಫ್ತು ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ದರದಲ್ಲಿ ಸತತ ಕುಸಿತ, ಮತ್ತು ಆಮದುಗಳ ಕುಸಿತವನ್ನು ಕೆಲವು ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ
 • “ಇದು ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ತೀರಾ ಋಣಾತ್ಮಕವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಮುಂಬೈಯ ಎಲ್ & ಟಿ ಫೈನಾನ್ಸ್ ಹೋಲ್ಡಿಂಗ್ಸ್ನ ಮುಖ್ಯ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ರೂಪಾ ಆರ್. “ಒಟ್ಟಾರೆ ಆರ್ಥಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಇದು ನಿರಂತರ ದೌರ್ಬಲ್ಯವನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಆಮದುಗಳ ಕಾರಣ ಕೊರತೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕುಗ್ಗಿದೆ”
 • ಮುಂದಿನ ತಿಂಗಳು ವಿತ್ತೀಯ ನೀತಿಯನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದಾಗ ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಕಡಿತಗೊಳಿಸಬೇಕಾದ ಬಡ್ಡಿದರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಕರೆಗಳಿಗೆ ಈ ನೋಟವು ಸಾಲ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಗವರ್ನರ್ ಶಕ್ತಕಾಂತ ದಾಸ್ ಈಗಾಗಲೇ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಫ್ಲ್ಯಾಗ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ
 • ತೈಲ ಆಮದುಗಳು ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ 8.1% ನಷ್ಟು ವರ್ಷದಿಂದ 9.38 ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ಗಳಿಗೆ ಇಳಿದಿದೆ
 • ಚಿನ್ನದ ಆಮದು 10.8% ನಷ್ಟು ವರ್ಷಕ್ಕೆ 2.58 ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ಗಳಿಗೆ ಇಳಿದಿದೆ
 • ಪೂರ್ಣ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ಓದಲು, ಇಲ್ಲಿ ಕ್ಲಿಕ್ ಮಾಡಿ