ರಾಧಾಕಿಶನ್ ದಮಾನಿ ಎಂಬಾತ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಲ್ಲಿ ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿಯ ಉದ್ಯಾನಗಳಲ್ಲಿ REIT – VCCircl

ರಾಬಿಕಿಶನ್ ದಮಾಣಿ ರಾಯಭಾರಿ ಕಚೇರಿಯ ಉದ್ಯಾನವನಗಳ REIT ನಲ್ಲಿ ಆಸರೆ ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ನಡುವೆ

ಏಸ್ ಸ್ಟಾಕ್-ಮಾರ್ಕೆಟ್ ಹೂಡಿಕೆದಾರ ರಾಧಾಕಿಶನ್ ದಮಾನಿ ಅವರು ಲಿಸ್ಟ್ ಕಂಪೆನಿ ಅವೆನ್ಯೂ ಸೂಪರ್ಮಾರ್ಟ್ಸ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ನ ಪ್ರವರ್ತಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ ಇನ್ವೆಸ್ಟ್ಮೆಂಟ್ ಟ್ರಸ್ಟ್ನ (ರಿಐಟಿ) ಆರಂಭಿಕ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಕೊಡುಗೆ (ಐಪಿಒ) ಯ ಮುಂದೆ ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿಯ ಉದ್ಯಾನಗಳಲ್ಲಿ ಆಂಕರ್ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಾಗಿ ಬಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಡಾಮನಿ ತನ್ನ ಟ್ರಸ್ಟ್ಗಳ ಮೂಲಕ 5.33 ದಶಲಕ್ಷ ರಾಯಭಾರ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಒಟ್ಟು 1,743.16 ಕೋಟಿ ರೂ. ಮೌಲ್ಯದ 160 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. 299-300 ಬೆಲೆಯ ಬೆಂಡ್ನ ಮೇಲಿನ ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಈ ಘಟಕಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

ಆಂಕರ್ ಅಲೋಟ್ಮೆಂಟ್ನಲ್ಲಿ ಇತರ ಮಾರ್ಕ್ಯೂ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಯುಎಸ್ ಮೂಲದ ಬಂಡವಾಳ ಸಂಸ್ಥೆ ಫಿಡೆಲಿಟಿ ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್, ಬ್ರಿಟನ್ನ ಟಿಟಿ ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ನ ಉದಯೋನ್ಮುಖ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ನಿಧಿಗಳು, ಮತ್ತು ಡಾಯ್ಚ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸಿಂಗಾಪುರ್ ಅಂಗಸಂಸ್ಥೆ ಡಿಬಿ ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ (ಏಷ್ಯಾ) ನ ನಿಧಿಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು.

ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ, ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿಯ ಉದ್ಯಾನಗಳು ಸೋಮವಾರ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು ಎರಡು ದಿನಗಳ ನಂತರ ಮುಚ್ಚುವ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪ್ರಸ್ತಾವದಿಂದ ರೂ 4,750 ಕೋಟಿ ($ 682.5 ದಶಲಕ್ಷ) ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಯೋಜಿಸುತ್ತಿದೆ. ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿಯ ಉದ್ಯಾನವನಗಳು ಬೆಂಗಳೂರು ಮೂಲದ ಡೆವಲಪರ್ ಎಂಬಸಿ ಗ್ರೂಪ್ ಮತ್ತು ಯುಎಸ್-ಪ್ರಧಾನ ಕಛೇರಿಯ ದೈತ್ಯ ಬ್ಲಾಕ್ಸ್ಟೋನ್ ಗ್ರೂಪ್ ನಡುವೆ ಜಂಟಿ ಉದ್ಯಮವಾಗಿದೆ. ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಹೋಗಲು ಇದು ಮೊದಲ REIT ಆಗಿರುತ್ತದೆ. REIT ಗಳು ಬಂಡವಾಳ ಹೂಡಿಕೆ ಕಂಪೆನಿಗಳಾಗಿವೆ, ಅದು ಆದಾಯ, ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ಹಣಕಾಸು ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಸಿಟಿಗ್ರೂಪ್ (ಮಾರಿಷಸ್), ಮೋರ್ಗಾನ್ ಸ್ಟಾನ್ಲಿ (ಫ್ರಾನ್ಸ್), ಷ್ರೋಡರ್ ಇನ್ವೆಸ್ಟ್ಮೆಂಟ್ ಮ್ಯಾನೇಜ್ಮೆಂಟ್, ಲಾಕ್ಹೀಡ್ ಮಾರ್ಟಿನ್ ಉದ್ಯೋಗಿ ನಿವೃತ್ತಿ ನಿಧಿ, ವೆಲ್ಸ್ ಫಾರ್ಗೊ, ಮತ್ತು ಜಪಾನ್ನ ಸುಮಿಟೊಮೋ ಟ್ರಸ್ಟ್ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಕಂ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಟ್ರಸ್ಟಿ ಕಂಪೆನಿ ಕೂಡ ಹಲವಾರು ಜಾಗತಿಕ ನಿಧಿಗಳು ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಸಹ ಆಧಾರ ಹಂಚಿಕೆಗೆ ಪಾಲ್ಗೊಂಡವು.

ಭಾರತೀಯ ವಿಮೆದಾರರ ಪೈಕಿ, ಖಾಸಗೀ-ವಲಯದ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಕೊಟಾಕ್ ಮಹೀಂದ್ರಾ ಲೈಫ್ ಇನ್ಶುರೆನ್ಸ್ ಕೋ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಮಾತ್ರ ರಾಯಭಾರ ರಿಟಿಯ ಆಂಕರ್ ಅಲೋಟ್ಮೆಂಟ್ನಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಂಡಿದೆ.

ಬ್ಯಾಕ್-ಆಫ್-ಹೊದಿಕೆ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರಗಳು ರಾಯಭಾರಿ REIT ಕನಿಷ್ಟ 158.33 ದಶಲಕ್ಷ ಯೂನಿಟ್ಗಳನ್ನು ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ಬೆಲೆ ಬ್ಯಾಂಡ್ನ ಮೇಲಿನ ತುದಿಯಲ್ಲಿ ನೀಡಲಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ 75% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಘಟಕಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಮರುಬಳಕೆಗಾಗಿ ಅಥವಾ ಮುಂಗಡ ಪಾವತಿಗೆ 3,710 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದು-ಅದರ ವಿಶೇಷ ಉದ್ದೇಶದ ವಾಹನ ಅಥವಾ ಹೂಡಿಕೆಯ ಘಟಕದಿಂದ ಭಾಗಶಃ ಅಥವಾ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಾಲವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದು ಎಂದು ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿ ತಿಳಿಸಿದೆ. ರಾಯಭಾರವನ್ನು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು 460 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಸಹ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದು. ಪ್ರಸ್ತುತ ಕಂಪೆನಿ ಘಟಕ ಹೊಂದಿರುವ ಒಂದು ಆಸ್ತಿಯನ್ನು ರಾಯಭಾರ ಒನ್ ಡೆವಲಪರ್ಸ್ ಪ್ರೈ. ಲಿಮಿಟೆಡ್

ಪೂರ್ವ-ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಬಂಡವಾಳ ಹೂಡಿಕೆಯ ವ್ಯಾಯಾಮದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಾಗಿ 872 ಕೋಟಿ ರೂ. (125 ಮಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್) ಬಂಡವಾಳ ಹೂಡಲು ಯುಎಸ್ನ ಪ್ರಧಾನ-ಹಣಕಾಸು ಹಣಕಾಸು ದೈತ್ಯ ಕ್ಯಾಪಿಟಲ್ ಗ್ರೂಪ್ ಬದ್ಧವಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿಸಿಸಿರ್ಕ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

12 ವ್ಯಾಪಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿವೆ ಮತ್ತು ವ್ಯವಸ್ಥಿತಗೊಳಿಸುತ್ತಿವೆ. ಮೋರ್ಗನ್ ಸ್ಟ್ಯಾನ್ಲೆ ಇಂಡಿಯಾ, ಕೋಟಾಕ್ ಮಹೀಂದ್ರಾ ಕ್ಯಾಪಿಟಲ್, ಜೆಪಿ ಮೊರ್ಗಾನ್ ಇಂಡಿಯಾ, ಡಿಎಸ್ಪಿ ಮೆರಿಲ್ ಲಿಂಚ್ ಜಾಗತಿಕ ನಿರ್ದೇಶಕರು ಮತ್ತು ಪುಸ್ತಕ ನಡೆಸುವ ಪ್ರಮುಖ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕರು.

ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿಯ ಉದ್ಯಾನವನಗಳು ಕಳೆದ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ನಲ್ಲಿ ಐಪಿಒಗೆ ಕರಡು ಕೆಂಪು ಹೆರಿಂಗ್ ಪ್ರಾಸ್ಪೆಕ್ಟಸ್ ಅನ್ನು ಅರ್ಟ್ ಸಲ್ಲಿಸಿದೆ. ಇದು ಡಿಸೆಂಬರ್ನಲ್ಲಿ ನಿಯಂತ್ರಕ ಮೆಚ್ಚುಗೆ ಪಡೆಯಿತು.

ರಾಯಭಾರಿ ಕಚೇರಿ ಉದ್ಯಾನವನಗಳು 33 ಮಿಲಿಯನ್ ಚದರ ಅಡಿಗಳಷ್ಟು ಬಂಡವಾಳ ಗಾತ್ರದ ಏಷ್ಯಾದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ REIT ಆಗಿದೆ.

ಕಚೇರಿ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಬ್ಲ್ಯಾಕ್ಟೋನ್-ರಾಯಭಾರ ಜಂಟಿ ಸಹಯೋಗವನ್ನು 2012 ರಲ್ಲಿ ರಚಿಸಲಾಯಿತು. ಇಬ್ಬರೂ 2016 ರಲ್ಲಿ REIT ಅನ್ನು ರೂಪಿಸಲು SEBI ಯೊಂದಿಗೆ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದರು. ಮಾರ್ಚ್ 2017 ರಲ್ಲಿ REIT ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು. ಇದು ಬೆಂಗಳೂರು, ಪುಣೆ, ಮುಂಬೈ ಮತ್ತು ನೋಯ್ಡಾದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.

ಸೆಬಿಯು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ 2014 ರಲ್ಲಿ REIT ನಿಯಮಾವಳಿಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೆಲವೊಂದು ಡೆವಲಪರ್ಗಳು REIT ಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಆಸಕ್ತಿಯನ್ನು ತೋರಿಸಿದರು, ಏಕೆಂದರೆ ತೆರಿಗೆ ವಿನಾಯಿತಿಗಳೂ ಸೇರಿದಂತೆ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಬಯಸಿದರು. ಹೂಡಿಕೆದಾರರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಸೆಬಿ ತರುವಾಯ ನಿಯಮಾವಳಿಗಳನ್ನು ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ಬದಲಾಯಿಸಿತು.