ಫಾರೂಕ್ ಶೇಖ್ ಅವರ 71 ನೆಯ ಜನ್ಮದಿನೋತ್ಸವ: ನೆನಪಿರಬಾರದೆಂದು ಭಾವಿಸದ ಅನಿವಾರ್ಯ ನಕ್ಷತ್ರ – ದಿ ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್

ಫಾರೂಕ್ ಶೇಖ್ ಅವರ 71 ನೇ ಜನ್ಮ ದಿನಾಚರಣೆ
ಫಾರೂಕ್ ಶೇಖ್ ಒಂದು ವಿಶಿಷ್ಟ ಬಾಲಿವುಡ್ ನಾಯಕನಾಗಲು ಬಯಸಲಿಲ್ಲ. (ಮೂಲ: ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ ಆರ್ಕೈವ್)

ಬಾಲಿವುಡ್ನ ಹಾಡುವ-ನೃತ್ಯ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ಆಕರ್ಷಕವಾದರೂ ಸಹ ಅವರಿಗೆ ನೈಸರ್ಗಿಕ ದೇಹರಚನೆ ಮಾಡಿದ್ದರೂ, ಫಾರೂಕ್ ಶೇಖ್ ಅವರ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಮಧ್ಯಮ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ನಾಚಿಕೆಗೇಡಿನಾಗಿದ್ದ ಏಕೆ ಇದು ಗೊಂದಲಕ್ಕೊಳಗಾಗಿದೆ. ಅವರು ಹಾಡಲು ಮತ್ತು ನೃತ್ಯ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿ ಇದು ‘ಮುಖ್ಯವಾಹಿನಿಯ ಬಾಲಿವುಡ್’ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಆವರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿರುವ ರೀತಿಯಲ್ಲ. ಅವನ ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಗೀತೆಗಳು ಅರ್ಥಪೂರ್ಣವಾಗಿದ್ದು, ಆಗಾಗ್ಗೆ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಕವಿಗಳಿಂದ ಬರೆಯಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ ಮತ್ತು ಜೀತೆಂದ್ರ ಮತ್ತು ಶ್ರೀದೇವಿಯ ನೃತ್ಯ ಕೌಶಲ್ಯಗಳ ಅಗತ್ಯವಿರಲಿಲ್ಲ. “ತುಮ್ಕೊ ದೇಖ”, “ಜಿಂದಗಿ ಜಬ್ ಭಿ” ಅಥವಾ “ಫಿರ್ ಚಿಡ್ಡಿ ರಾತ್” ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಿ.

ಫಾರೂಕ್ ಶೇಖ್ ತನ್ನಿಂದ ಗಮನ ಸೆಳೆಯಲು ಅಥವಾ ಸ್ಪಾಟ್ಲೈಟ್ ಮಾಡುವ ಅಪರೂಪದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದ. ಬಾಲಿವುಡ್ ನಾಯಕ ಒಂದು ಮಾದರಿಯಾಗಿದ್ದು, ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ, ಆತ್ಮ-ಪ್ರೇಮ ಮತ್ತು ವ್ಯಾನಿಟಿಯಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಪರವಾಗಿರಬೇಕಾದ ಮಾದರಿಯ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಬಾಷುಖಿ ಶೇಖ್ ಎಂದಿಗೂ ಬಾಲಿವುಡ್ ನಾಯಕನಾಗಲು ಬಯಸಲಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿರಬಹುದು. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, ಶೇಖ್ ತನ್ನ (ಅಗಾಧವಾದ) ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನು ಕೂಡಾ ವಜಾಗೊಳಿಸಿದ್ದರು ಮತ್ತು ತನ್ನ ಸ್ವಂತ ಚಿತ್ರಣದೊಂದಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಓಲ್ ‘ನರ್ಸಿಸ್ಸಸ್ ನಂತಹ ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ ಎಂದಿಗೂ ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ. ತಮ್ಮ ಸಹ-ನಕ್ಷತ್ರಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಹೆಸರನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಚಿತ್ರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತಾ ಅವರು ತಾವು ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿರದಿದ್ದರೂ ಸಹ. ಅಂತಹ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಅವನ ಪರಂಪರೆಗೆ ನೆನಪಿಡುವ ಬಯಕೆಯಿರಲಿಲ್ಲ. “ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಈ ಪ್ರಪಂಚದಿಂದ ಹೊರಟು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ,” ಅವರು ಒಮ್ಮೆ ಹೇಳಿದರು. “ನಾನು ಹೋದ ನಂತರ ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಲು ನನಗೆ ಯಾವುದೇ ಅಪೇಕ್ಷೆ ಇಲ್ಲ.”

ವ್ಯಂಗ್ಯವಾಗಿ, ಅವರು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಲು ಬಯಸಲಿಲ್ಲ. ಹೇಗಾದರೂ, ಚಿತ್ರ ಪ್ರಪಂಚ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ ಆಫ್ ರಸ್ತೆ ಸಿನಿಮಾ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪ್ರೇಮಿಗಳು ಅವನನ್ನು ಮರೆಯಲು ನಿರಾಕರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಎಲ್ಲೋ ಫಾರೂಕ್ ಶೇಖ್ ಕಥೆ ಸುಳ್ಳು ನಡುವೆ.

ಬಾರಾರ್ನಲ್ಲಿರುವ ಫರೂಕ್ ಶೇಖ್ ಮತ್ತು ಸುಪ್ರಿಯ ಪಾಠಕ್
ಬಾರಾರ್ನಲ್ಲಿರುವ ಫರೂಕ್ ಶೇಖ್ ಮತ್ತು ಸುಪ್ರಿಯ ಪಾಠಕ್. (ಮೂಲ: ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ ಫೋಟೋ)

ಎವರಿಮ್ಯಾನ್

ಮುಜಫರ್ ಅಲಿಯವರ ಗಮನ್ (1978) ರಲ್ಲಿ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ತನ್ನ ಹೊಸ ವಧುವಿನ ಮತ್ತು ಅನಾರೋಗ್ಯ ತಾಯಿಯ ಮನೆಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದ ಸಾವಿರ ವಲಸೆಗಾರರಂತೆ ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಚಾಲಕ ಗುಲಂ ಬಾಂಬೆಯಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತಿದ್ದಾನೆ ಅಥವಾ ಸ್ಮಾರ್ಟ್-ಆಲೆಕಿ ಮಜ್ನಸ್ (ರವಿ ಬಸ್ವಾನಿ ಮತ್ತು ರಾಕೇಶ್ ಬೇಡಿ ) ಸಾಯಿ ಪರಾಂಜಯ್ ನಿರ್ದೇಶನದ ಚಶ್ಮೆ ಬುದ್ದೂರ್ (1981) ನಲ್ಲಿ, ಫಾರೂಕ್ ಶೇಖ್ ಹಿಂದಿ ಸಿನಿಮಾದ ಎವರಿಮ್ಯಾನ್ ಆಗಿದ್ದರು, ಹೃಷಿಕೇಶ್ ಮುಖರ್ಜಿ ಅವರ ರಂಗ್ ಬಿರಂಗಿ (1983) ಅವರ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿ ಅಮೋಲ್ ಪಾಲೇಕರ್ರಂತೆಯೇ. ಅಮಿತಾಭ್ ಬಚ್ಚನ್ “ಸ್ತಬ್ಧ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆ” ಎಂದು ವಿವರಿಸಿದ ತನ್ನ ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಂದನ್ನು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವುದು, 2013 ರಲ್ಲಿ ಹೃದಯಾಘಾತದಿಂದ ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದ ಲೇಡಿ ಶೇಖ್, ಬಾಲಕನ ಮುಂದಿನ ಬಾಗಿಲನ್ನು ಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ. 1980 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಫಾರೂಕ್ ಶೇಖ್ ಅವರ ಅಪೋಜಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಅನೇಕ ಅಭಿಮಾನಿಗಳು ಆಗಾಗ್ಗೆ “ಮಿಸ್ಟರ್ ನೈಸ್” ಎಂದು ತಮ್ಮ ಪರದೆಯ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸಿದರು. ಫ್ಯಾನ್ಬಾಯ್ಸ್ ಮತ್ತು ಚಲನಚಿತ್ರ ನಿರ್ಮಾಪಕರು ಶೇಖ್ ಮತ್ತು ಅವರು ಸಂಬಂಧಿಸಿರುವ ರೀತಿಯ ಬಿಟರ್ ಸಿನೆಮಾಗಳಿಗೆ ಪಾವತಿಸುವ ಗೌರವವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ, ಕೇವಲ ಹಳೆಯ ಪದ್ಧತಿಗಳು ಕಠಿಣವಾಗಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪುತ್ತವೆ ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸುತ್ತವೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಚ್ಯಾಶ್ಮೀ ಬುದ್ದೂರ್ ಮತ್ತು ಕಥಾ ಅಥವಾ ಅವರ ಗೀತೆಗಳಿಗೆ ಓಡಾಸ್ನಂತಹ ಚೇಖ್ ನಟರ ಮರುಮಾದರಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪ್ರಸರಣವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಮೊದಲು ಸಚಿನ್ ಕುಂಡಲ್ಕರ್ರ ಐಯಾಯಾದಲ್ಲಿ (ರಾಣಿ ಮುಖರ್ಜಿಯವರು ವಹಿಸಿದ ಪ್ರಮುಖ ಮಹಿಳೆ ಯಾರನ್ನಾದರೂ ತಿಳಿದಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಸಹ “ತುಮ್ಕೊ ದೇಖಾ” ಪಾತ್ರವನ್ನು ಹಾಡಿದ್ದಾನೆ. ಫರೂಕ್ ಶೇಖ್ ಮತ್ತು ದೀಪ್ತಿ ನವಲ್) ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ರಿಥೆಶ್ ಬಾತ್ರಾ ಅವರ ಛಾಯಾಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ನೊರಿಯ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ಹಾಡು ಹಿನ್ನಲೆಯಲ್ಲಿ ವಹಿಸುತ್ತದೆ, ನಾಯಕ ರಫಿಯುಲ್ಲಾಹ್ (ನವಾಝುದ್ದೀನ್ ಸಿದ್ದಿಕ್ಕಿ) ಅವರ ನಕಲಿ ವಿವಾಹದ ಹೆಸರನ್ನು ನೂರ್ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲು ಈ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಫಾರೂಕ್ ಶೇಖ್ ಜನ್ಮದಿನ
ಚಶ್ಮೆ ಬುದ್ದೂರ್ನಲ್ಲಿ ಫಾರೂಕ್ ಶೇಖ್ ಮತ್ತು ಸಯೀದ್ ಜಾಫ್ರಿ. (ಮೂಲ: ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ ಆರ್ಕೈವ್)

ಗಮನ್: ಇನ್ನೂ ಅವರ ಕೋಪೀಯ ತಿರುವು, ಇನ್ನೂ

ವಕೀಲರಾಗಿ ತರಬೇತಿ ಪಡೆದಿದ್ದ ಫಾರೂಕ್ ಶೇಖ್ ಅವರು ಗುಜರಾತ್ನಲ್ಲಿ ಶ್ರೀಮಂತ ಭೂಮಿ ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು. ಅವರ ಮೊದಲ ವಿರಾಮ 1973 ರ ಭಾಗವಾದ ಗರಾಮ್ ಹವಾ, ವಿಭಜನೆಯ ವಿಪರೀತ ಖಾತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ಅವರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ನೋಡಿದ ಮುಝಫರ್ ಅಲಿ ಆತನ ಆರಂಭಿಕ ವೃತ್ತಿಜೀವನದ-ನಿರೂಪಣೆಯ ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಸ್ಮಾತಾ ಪಾಟೀಲ್ ಎದುರು ಗಮನ್ (1978) ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಬಿ ಗುಲಾಮ್ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನೀಡಿದರು. ಈ ಚಲನಚಿತ್ರವು ಗುಲಾಮರ ಪ್ರಯಾಣವನ್ನು ಮುಂಬೈಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಬಡ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ತನ್ನ ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ. ಬಾಂಬೆಯ ಸುತ್ತಲೂ ತನ್ನ ಪದ್ಮಿನಿ ಪ್ರೀಮಿಯರ್ ಕ್ಯಾಬ್ನಲ್ಲಿ ಓಡಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಶೇಖ್ ಮೇಲೆ ಚಿತ್ರಿಸಿದ “ಸೀನೆ ಮೇನ್ ಜಲಾನ್”, ದ್ವೀಪ ನಗರದ ತಣ್ಣಗಾಗುವ ಮತ್ತು ನಿರೋಧಿಸಲಾಗದ ಉತ್ಸಾಹದ ಬಗ್ಗೆ ಅತ್ಯಂತ ಕಠೋರವಾದ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವಾಗಿದೆ. ಜಾಯಿದೇವ್ ರ ಸಂಯೋಜನೆಗೆ ಷಹರ್ಯರ್ ಬರೆದಿದ್ದು, ದೈನಂದಿನ ಕ್ರೌರ್ಯಗಳು, ಸಂತೋಷವಿಲ್ಲದ ಅಸ್ತಿತ್ವ, ನಿರಾಶೆಗಳು, ನರಹುಲಿಗಳು ಮತ್ತು ಎಲ್ಲವನ್ನು ಬಾಂಬೆ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಎಲ್ಲಾ ಗೀತೆಗಳ ಗೀತೆಯಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಶೇಖ್ ಮೇಲೆ ಹಠಾತ್ ನಿಕಟ ಅಪ್ಗಳು ಮತ್ತು ಅವರ ಪತ್ನಿಗೆ ಸಮಯಾವಕಾಶದ ಹಿನ್ನೋಟಗಳು ಅವರನ್ನು ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ಕಾಯುತ್ತಿವೆ. ನಗರವು ವಲಸಿಗರ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡವನ್ನುಂಟುಮಾಡುವ ಹೀನಾಯ ಕಹಿಗಳನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ. ಇದು ಇನ್ನೂ ಸುಲಭವಾದ ನಕ್ಷತ್ರದ ಕೋಪದ ಪಾತ್ರವಾಗಬಹುದು, ಆದರೂ. ಮಾಜಿ ಜಾಹೀರಾತು ವ್ಯಕ್ತಿ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಫ್ಯಾಷನ್ ಡಿಸೈನರ್, ಅರೆಕಾಲಿಕ ಚಲನಚಿತ್ರನಿರ್ಮಾಪಕ ಮತ್ತು ಪೂರ್ಣ-ಸಮಯದ ಸುಫಿ ಎಂಬ ಶ್ರೀಮಂತ ಮುಜಫರ್ ಅಲಿಯವರೊಂದಿಗೆ ಶೇಖ್ ಯಶಸ್ವಿ ತಂಡವನ್ನು ರಚಿಸಲಿದ್ದರು. ಗಮಾನ್ ಅಲ್ಲದೆ, ಅಖಾ ಅವರ ಉಮಾರಾವ್ ಜಾನ್, ಇದರಲ್ಲಿ ಶೇಖ್ ನವಾಬ್ ಆಗಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾಳೆ, ರೇಖಾ ನಿರ್ವಹಿಸಿದ ಮೋಡಿಮಾಡುವ ವೇಶ್ಯೆಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರೀತಿಯ ಅಭಿಮಾನಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಉಮಾರಾವ್ ಜಾನ್ನಲ್ಲಿ ರೇಖಾ ಜೊತೆ ಫಾರೂಕ್ ಶೇಖ್. (ಮೂಲ: ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ ಆರ್ಕೈವ್)

ಶೇಖ್ ಅವರ ಅಸಾಧಾರಣ ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ 1983 ರ ಕಥಾದಲ್ಲಿ ಬಂದಿತು. ಈ ಬಾಲಿಶ ಮುಖವನ್ನು ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿಯಾಗಿ ತಿರುಗಿಸುವವರು ಯಾರು? ಈ ಸಾಯಿ ಪರಾಂಜಯ್ ಹಾಸ್ಯದಲ್ಲಿ ಶೇಖ್ ಆಮೆ-ಮೊಲ ಸಾಮ್ಯರೂಪದ ಮೊರೆ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು (ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಮರಾಠಿ ನಾಟಕವನ್ನು ಆಧರಿಸಿ) ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಹೊಡೆಯುವ ಆದರೆ ಅದೇನೇ ಇದ್ದರೂ ನಯವಾದ-ಮಾತನಾಡುವ ಬಾಶು ಎಂದು, ಅವರು ಅಂಜುಬುರುಕವಾಗಿರುವ ಮತ್ತು ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸದ ರಾಜರಾಮ್ ( ನಸೀರುದ್ದೀನ್ ಷಾ ) ಗೆ ಪರಿಪೂರ್ಣವಾದ ಹಾಳಾಗಿದ್ದಾರೆ . ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿ, ಶೇಖ್ ಒಮ್ಮೆ ಕಥೆಯ ಸೆಟ್ಗಳಿಂದ ಕೆಳಗಿನ ವಿನಿಮಯವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. “ನಸೀರ್ ಮತ್ತು ನಾನು ಒಂದೇ ಗುಂಡಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ, ಅದು ನನ್ನ ಮುಖ ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಮತ್ತು ನಾಸೀರ್ನ ಹಿಂಬದಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಶೇಖ್ ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡರು. ನಸೀರುದ್ದೀನ್ ಷಾ, ಎಂದೆಂದಿಗೂ ಬೆಂಕಿಬಣ್ಣದವರು, “ಹೌದು, ನನ್ನ ಬೆನ್ನಿನಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಮುಖಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಉತ್ತರಿಸಿದರು. (ನಸೀರುದ್ದೀನ್ ಷಾ ಗಮನ್ನನ್ನು ಪುನಃ ಸಮ್ಮತಿಸಿದರೆ ಅವನು ತನ್ನ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಬದಲಿಸಬಹುದು.) ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ, ಕಥಾದಲ್ಲಿ ಶೇಖ್ ನಾಯಕಿಯಾಗಿದ್ದಳು ದೀಪ್ಟಿ ನೌಲ್. ಅವರು ಸಾತ್ ಸಾಥ್, ಚಶ್ಮೀ ಬುದ್ದೂರ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಅರ್ಧ ಡಜನ್ ಹಿಟ್ಗಳಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಲಿಟೆನ್ನಲ್ಲಿ ಜೋಡಿಯಾಗಿ ಅಭಿನಯಿಸಿದರು … ಅಮಯಾ ಹಳೆಯ ದಂಪತಿಯಾಗಿ, ದೊಡ್ಡ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಗಳ ಗೃಹವಿರಹ ಮತ್ತು ನೆನಪುಗಳನ್ನು ತೆರೆಯುವ ಮೂಲಕ ಬಹುಮಾನವನ್ನು ಪಡೆದರು.

ಫರೂಕ್ ಶೇಕ್ ಮತ್ತು ದೀಪ್ತಿ ನೇವಲ್ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು
ಸಾಥ್ ಸಾಥ್ನಲ್ಲಿರುವ ಫರೂಕ್ ಶೇಕ್ ಮತ್ತು ದೀಪ್ತಿ ನೇವಲ್. (ಮೂಲ: ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ ಆರ್ಕೈವ್)

ತನ್ನ ಎರಡನೆಯ ಇನ್ನಿಂಗ್ಸ್ನಲ್ಲಿ, ಶೇಖ್ ಟಿನಾ ಶೋನ ಜೀನಾ ಐಸಿ ಕಾ ನಾಮ್ ಹೈ ಅವರ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯುತ ಹೋಸ್ಟ್ ಆಗಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡರು, ಅವರ ಟ್ರೇಡ್ಮಾರ್ಕ್ “ಶಾರಫಾಟ್” ಮತ್ತು ಹಳೆಯ-ಪ್ರಪಂಚದ ಅನುಗ್ರಹದಿಂದ ಖ್ಯಾತನಾಮರನ್ನು ಸಂದರ್ಶಿಸಿದರು. ಲಾಹೋರ್ನಲ್ಲಿ (2010) ಕ್ರೀಡಾ ತರಬೇತುದಾರನಾಗಿದ್ದ ಅವರು ಉತ್ತಮ ಪೋಷಕ ನಟನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಗೆದ್ದರು. ಆದರೆ ದೀಬಕರ್ ಬ್ಯಾನರ್ಜಿಯವರಾಗಿದ್ದು, ಶಾಂಘೈ (2012) ಎಂಬ ರಾಜಕೀಯ ಥ್ರಿಲ್ಲರ್ನಲ್ಲಿ ಅವರ ಅತ್ಯಂತ ಸ್ಮರಣೀಯವಾದ ಕೊನೆಯ ವೃತ್ತಿಜೀವನದ ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿದ್ದರು. ಶಾಂಘೈನಲ್ಲಿನ ವಿಶಿಷ್ಟ ಭಾರತೀಯ ಅಧಿಕಾರಿ ಎಂಬ ಅವರ ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತವಾಗಿ, ಅವರು ಅದನ್ನು ಅವನಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಹೊಂದಿದ್ದರು ಎಂದು ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಶೋಚನೀಯವಾಗಿ, ಅಡ್ಡ ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ತೇಲುವ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಕೆಲವೊಂದು ನಿರ್ದೇಶಕರು ಅನುಭವಿ ನೈಜ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಯಾವುದೇ ಇಚ್ಛೆ ತೋರಿದ್ದರು, ಅಲ್ಲದೇ ಅವರು ಸ್ವತಃ ಕ್ಲೇಕ್ಗಳು ​​ಮತ್ತು ಶಿಬಿರಗಳಿಂದ ದೂರವಿಡಿದ್ದ ಶೇಖ್ ಪುನರುಜ್ಜೀವನಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಮಾಡಿದರು.

ಅವನಿಗೆ ತಿಳಿದಿರುವವರು ಆತನಿಗೆ ಮೃದುವಾಗಿ ಮಾತನಾಡುವ ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಪರರಾಗಿದ್ದರೂ ದೃಢವಾಗಿ ಖಾಸಗಿ ಎಂದು ದೃಢಪಡಿಸಿದರು. ಅವರ ಆಹಾರವು “ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಉತ್ಸಾಹ” ಮಾತ್ರ ಅವನ ಉಪಾಯವಾಗಿತ್ತು. ಉರ್ದು ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಅವರ ಪ್ರೀತಿ, ನಮೂದಿಸಬಾರದು. ಸೆಟ್ನಲ್ಲಿ, ಸಹ ನಟರು ಮತ್ತು ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳು ಸದ್ದಿಲ್ಲದೆ ಒಂದು ಮೂಲೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಮೇಲೆ poring ಈ ಹಿರಿಯ ಸ್ಟಾರ್ ದುಃಪರಿಣಾಮ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ (ನಿಸ್ಸಂಶಯವಾಗಿ, ಒಮ್ಮೆ ದೃಶ್ಯ ಮಾಡಲಾಯಿತು). ಸಂದರ್ಶಕರಿಗೆ, ಅವರು ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ, ಕೇಳುಗರಿಗೆ ಅವರ ಬುದ್ಧಿ, ಸಮಂಜಸವಾದ ಮತ್ತು ಅರ್ಥೈಸಿಕೊಳ್ಳದ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಮತ್ತು ಉರ್ದು ಶಬ್ದಕೋಶದೊಂದಿಗೆ ಮೋಡಿಮಾಡುವರು.

ಅವರು 2013 ರಲ್ಲಿ ಮರಣಹೊಂದಿದಾಗ, ಹೃದಯದಲ್ಲಿ ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ದೀಪ್ತಿ ನೇವಲ್, ತನ್ನ ಅಕಾಲಿಕ ಮರಣ 65 ರ ವೇಳೆಗೆ ತನ್ನ ಆಘಾತವನ್ನು ಮರೆಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ, “ಕೆಲವರು ಅನಿವಾರ್ಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಅವರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿದ್ದರು. “ಅವರು ಸ್ನೇಹಿತನಂತೆ ಅನಿವಾರ್ಯವೆಂದು ಅರ್ಥೈಸಿದರು, ಆದರೆ 1980 ರ ದಶಕದ ಹಿಂದಿ ಪರದೆಯ ಮೇಲೆ ಫಾರೂಕ್ ಶೇಖ್ರ ಅಸಮಂಜಸ ಉಪಸ್ಥಿತಿಗೆ ನೀವು ಸುಲಭವಾಗಿ ಅದನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಬಹುದು.

(ಶೇಖ್ ಅಯಾಜ್ ಮುಂಬಯಿ ಮೂಲದ ಬರಹಗಾರ ಮತ್ತು ಪತ್ರಕರ್ತ)