ಕಾಲೆ ಇದೀಗ ಹೆಚ್ಚು ಕ್ರಿಮಿನಾಶಕ-ಕಲುಷಿತ ತರಕಾರಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಅಪಾಯಗಳು ಸಲಾಡ್ ತಿನ್ನುವುದನ್ನು ಮೀರಿವೆ – ಉದ್ಯಮ ಇನ್ಸೈಡರ್ ಭಾರತ

kale, vons ವಾನ್ಸ್
  • ಎನ್ವಿರಾನ್ಮೆಂಟಲ್ ವರ್ಕಿಂಗ್ ಗ್ರೂಪ್ (ಇಡಬ್ಲ್ಯುಜಿ) ತನ್ನ ” ಡರ್ಟಿ ಡಜನ್ ” ದಲ್ಲಿ ಕೇಲ್ ಅನ್ನು ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಯುಎಸ್ನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಕಲುಷಿತ ಆಹಾರ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಗೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಯಾಗಿದೆ.
  • ಕೀಟನಾಶಕಗಳು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಅಪಾಯ ತಂದೊಡ್ಡಬಹುದು ಉಂಟಾದರೂ, ಕೀಟಗಳಿಂದ ಕಲುಷಿತ ಆಹಾರ ನಿಭಾಯಿಸಲು ಕೃಷಿಕರು ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೆದರಿಕೆ ಎದುರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ.
  • ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಇನ್ನೂ ಕೀಟನಾಶಕಗಳು ಮತ್ತು ಮಾನವನ ಕಾಯಿಲೆಯ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೆ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಕೆಲವು ಕ್ರಿಮಿನಾಶಕಗಳನ್ನು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್, ಮಧುಮೇಹ, ಸ್ವಲೀನತೆ ಮತ್ತು ನರವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಹಾನಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.

ಒಂದು ದಶಕಕ್ಕೂ ಕಡಿಮೆ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಕ್ಯಾಲೆ ಸಲಾಡ್ ಬಾರ್ನಲ್ಲಿ ಅಲಂಕರಣದಿಂದ ಸಲಾಡ್ಗಳು, ಸ್ಮೂಥಿಗಳು ಮತ್ತು ಯುಎಸ್ ಅಡ್ಡಲಾಗಿರುವ ಭಕ್ಷ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿ ಹೋಗಿದ್ದಾರೆ. ಇದನ್ನು ಚಿಪ್ಗಳಾಗಿ ಮಾರ್ಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ, ಪುಡಿಯಾಗಿ ಪುಡಿಮಾಡಿ, ಪಾಪ್ಕಾರ್ನ್ ಮತ್ತು ಸೋಡಾದಂತಹ ಜನಪ್ರಿಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ .

ಹೆಚ್ಚು ಕಲುಷಿತ ಆಹಾರ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಗೆ ಅದರ ” ಡರ್ಟಿ ಡಜನ್ ” ಗೈಡ್ನಲ್ಲಿ ಕೇಲ್ ಅನ್ನು ಪಟ್ಟಿಮಾಡದ ಲಾಭೋದ್ದೇಶವಿಲ್ಲದ ಎನ್ವಿರಾನ್ಮೆಂಟಲ್ ವರ್ಕಿಂಗ್ ಗ್ರೂಪ್ (ಇಡಬ್ಲ್ಯೂಪಿಜಿ) ಪ್ರಕಾರ ಇದು ಯುಎಸ್ನಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕೀಟನಾಶಕ-ಕಲುಷಿತ ತರಕಾರಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.

ಹೆಚ್ಚು ಓದಿ: ವಿಷಯುಕ್ತ-ರಾಸಾಯನಿಕಗಳ ತಜ್ಞರು ಅಲರ್ಜಿಗೆ 4 ಕ್ಯಾನ್ಸರ್-ಸಂಬಂಧಿತ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅದು ನಮಗೆ ರೋಗಿಗಳು ಮತ್ತು ದಪ್ಪವಾಗಬಹುದು

2018 ರಲ್ಲಿ ಈ ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡದಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಈ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಕೇಲ್ ಸ್ಟ್ರಾಬೆರಿ ಮತ್ತು ಪಾಲಕದ ಮೂರನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಸುದ್ದಿ, ಸಲಾಡ್ ಅಭಿಮಾನಿಗಳಿಗೆ ಸಂಭಾವ್ಯವಾಗಿ ಚಿಂತಿಸುವುದರ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಅಮೆರಿಕಾದ ಕೃಷಿ ಕಾರ್ಮಿಕರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು.

ಕೇಲ್ ಮಾದರಿಗಳು ಕಳೆ ಕೊಲೆಗಾರನ ಕುರುಹುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ

ಅಮೆರಿಕದ ಕೃಷಿ ಇಲಾಖೆಯ 2017 ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದ ನಂತರ , ಮಾದರಿಗಳ ಸಂಪೂರ್ಣ ತೊಳೆದುಕೊಂಡಿರುವ ವಾಸ್ತವತೆಯ ಹೊರತಾಗಿ ಸರಾಸರಿ ಕ್ಯಾಲೆ ಮಾದರಿಯು ಐದು ಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿವಿಧ ಕ್ರಿಮಿನಾಶಕಗಳ ಕುರುಹುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು EWG ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.

90% ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮಾದರಿಗಳು ಕನಿಷ್ಠ ಎರಡು ಕ್ರಿಮಿನಾಶಕಗಳ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವ ಮಟ್ಟವನ್ನು ತೋರಿಸಿವೆ, ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಕಲುಷಿತ ಮಾದರಿಯು 18 ವಿಭಿನ್ನ ಕ್ರಿಮಿನಾಶಕಗಳ ಉಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು.

ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಇನ್ನೂ ಕೀಟನಾಶಕಗಳು ಮತ್ತು ಮಾನವನ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಕೆಲವು ಕೀಟನಾಶಕಗಳನ್ನು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ , ಮಧುಮೇಹ , ಶಿಶು ಸ್ವಲೀನತೆ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಯುವ ಹದಿಹರೆಯದವರಲ್ಲಿ ಗಮನ ಕೊರತೆ ಹೈಪರ್ಆಕ್ಟಿವಿಟಿ ಡಿಸಾರ್ಡರ್ (ಎಡಿಎಚ್ಡಿ) ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.

kale contamination ಎಲೆನಾ ನಸ್ಲೆಡೋವಾ / ಶಟರ್ಟೆಕ್

ಇದು ಕೇಲ್ಗೆ ಬಂದಾಗ, 60% ರಷ್ಟು ಮಾದರಿಗಳು DCPA ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುವ ಸಸ್ಯನಾಶಕವನ್ನು ಧನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸಿರುವುದನ್ನು EWG ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ, ಇದನ್ನು ಡಾಕ್ತಾಲ್ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನಡಿಯಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸ್ಟ್ರಾಬೆರಿ, ತರಕಾರಿಗಳು, ಬೀನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಹತ್ತಿಗಳಿಗೆ ಕಳೆ-ಕೊಲೆಗಾರನಾಗಿ 1950 ರ ದಶಕದ ಉತ್ತರಾರ್ಧದಲ್ಲಿ ಈ ರಾಸಾಯನಿಕವನ್ನು US ನಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಲಾಯಿತು . 1990 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ, ಗಾಲ್ಫ್ ಕೋರ್ಸ್ ಮತ್ತು ವಸತಿ ಹುಲ್ಲುಹಾಸುಗಳ ಮೇಲೆ ಕಳೆಗಳನ್ನು ಇಳಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು.

2005 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಉತ್ಪನ್ನದ ಯುಎಸ್ ತಯಾರಕರು ಡಕ್ತಾಲ್ನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಉಪಯೋಗಗಳನ್ನು ಅಮಾನತ್ತುಗೊಳಿಸಿದರು, ಇದು ಭೂಗರ್ಭದ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಇಳಿದಿದೆ ಎಂದು ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿತು. ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಯುರೋಪಿಯನ್ ಯೂನಿಯನ್ ಬೆಳೆಗಳ ಮೇಲೆ ಸಸ್ಯನಾಶಕಗಳ ಎಲ್ಲಾ ಉಪಯೋಗಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿತು . ಇಂದು, ಯು.ಎಸ್ನಲ್ಲಿ ಡಾಕ್ತಾಲ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಏಕೈಕ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಾಗಿವೆ ಸಿಹಿ ಆಲೂಗಡ್ಡೆ, ಬಿಳಿಬದನೆ, ಟರ್ನಿಪ್ಗಳು, ಮತ್ತು ಕೇಲ್.

ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಡಕ್ಥಾಲ್ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಇಪಿಎ ” ಸೂಚಿತ ಸಾಕ್ಷಿ ” ಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಅಧ್ಯಯನದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಈ ಸಸ್ಯವು ಸಸ್ಯನಾಶಕವನ್ನು ಸಂಭವನೀಯ ಕಾರ್ಸಿನೋಜೆನ್ ಎಂದು ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಿದೆ, ಇದು ಎಪಿಐಗಳಲ್ಲಿ ಥೈರಾಯ್ಡ್ ಮತ್ತು ಯಕೃತ್ತಿನ ಗೆಡ್ಡೆಗಳಿಗೆ DCPA ಯನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದೆ, ಆದರೆ ಮಾನವರ ಮೇಲಿನ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿಲ್ಲ.

2018 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ಆಫೀಸ್ ಆಫ್ ಎನ್ವಿರಾನ್ಮೆಂಟಲ್ ಹೆಲ್ತ್ ಹಜಾರ್ಡ್ ಕುಡಿಯುವ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಡಾಕ್ತಾಲ್ಗೆ ಜೀವಿತಾವಧಿಯ ಮಾನ್ಯತೆ ಕೂಡ ಮಾನವರಲ್ಲಿ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಡಕ್ಥಾಲ್ ಥೈರಾಯ್ಡ್ ಹಾರ್ಮೋನ್ ಹಾದಿಗಳನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆಯಾದ ಮೋಟಾರ್ ಚಟುವಟಿಕೆಯಂತಹ ನರವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ಪ್ರಾಣಿ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ತೋರಿಸಿವೆ.

EWG ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು 30% ನಷ್ಟು ಕೇಲ್ ಮಾದರಿಗಳಲ್ಲಿ ಬೈಫೆಂಥ್ರಿನ್ ಮತ್ತು ಸೈಪರ್ಮೆಥ್ರೈನ್ , ಇಪಿಎಗಳಿಂದ ಇಲಿಗಳ ಮೂಲಕ ಅಧ್ಯಯನದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಸಾಧ್ಯವಾದ ಮಾನವ ಕಾರ್ಸಿನೋಜೆನ್ಗಳನ್ನು ವರ್ಗೀಕರಿಸಿದ ಎರಡು ಕೀಟನಾಶಕಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ . ಈ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳಿಗೆ ವಿಪರೀತವಾಗಿ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ವಾಕರಿಕೆ, ತಲೆನೋವು ಮತ್ತು ನರವಿಜ್ಞಾನದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಉಂಟಾಗಬಹುದು.

ಕೀಟನಾಶಕಗಳು ರೈತರಿಗೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಬಹುದು

ಕಲುಷಿತ ತರಕಾರಿಗಳು ರೆಸ್ಟಾರೆಂಟ್ಗಳು ಮತ್ತು ಕಿರಾಣಿ ಅಂಗಡಿಗಳಲ್ಲಿ ಸುತ್ತಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆಯಾದರೂ, ರೈತರು ವಾಡಿಕೆಯಂತೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಕೀಟನಾಶಕಗಳನ್ನು ಒಡ್ಡಲಾಗುತ್ತದೆ .

John Weiss looks over his crop of soybeans, which he had reported to the state board for showing signs of damage due to the drifting of Monsanto's pesticide Dicamba, at his farm in Dell, Arkansas, U.S. July 25, 2017. Picture taken July 25, 2017. REUTERS/Karen Pulfer Focht ಜಾನ್ ವೈಸ್ ಡೆಲ್ ಥಾಮ್ಸನ್ ರಾಯಿಟರ್ಸ್ನಲ್ಲಿನ ಅವರ ಜಮೀನಿನಲ್ಲಿ ಅವನ ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾನೆ

ಕೆಲಸಗಾರರು

ಯಾರು ಕ್ಯಾಲ್ ನಂತಹ ಸಸ್ಯನಾಶಕಗಳೊಂದಿಗಿನ ನೇರ ಸಂಪರ್ಕಕ್ಕೆ ಬರುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೆ

ಡಾಕ್ತಾಲ್. ಕೇಲ್ ಬೆಳೆಗಳ ಮೇಲೆ ಸಿಂಪಡಿಸುವ ಕ್ರಿಮಿನಾಶಕಗಳೂ ಸಹ ತಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಅಪಾಯಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುವ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಉಸಿರಾಡುತ್ತವೆ .

ಡಾಕ್ತಾಲ್ ಜೊತೆ ಉಸಿರಾಟದ ಮತ್ತು ಚರ್ಮದ ಸಂಪರ್ಕವು “ಕೃಷಿಯ ಮತ್ತು ತೋಟಗಾರಿಕೆಯ ವೃತ್ತಿಪರರಲ್ಲಿ ನಿರೀಕ್ಷಿತ” ರಾಸಾಯನಿಕವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಇಪಿಎ ಹೇಳುತ್ತದೆ, ಆದಾಗ್ಯೂ ಇದು ಒಡ್ಡುವಿಕೆಯ ಅಪಾಯವನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

ಕೆಲವು ಕೀಟನಾಶಕಗಳಿಗೆ ಒಡ್ಡುವಿಕೆಯು ರೈತರ ಅಪಾಯವನ್ನು ದುರ್ಬಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಳಗೆ ಬೆಳೆಸುವ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಅಲ್ಲದ ಹಾಡ್ಗ್ಕಿನ್ನ ಲಿಂಫೋಮಾವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು 2017 ರ ಅಧ್ಯಯನವು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.

EPA ಯ ಸ್ವಂತ ಅಂದಾಜಿನ ಪ್ರಕಾರ, ಸುಮಾರು 10,000 ರಿಂದ 20,000 ಕೃಷಿ ಕಾರ್ಮಿಕರಿಗೆ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷವೂ ಕೀಟನಾಶಕ ವಿಷಕಾರಕ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ . ಒಂದು ದಶಕಕ್ಕಿಂತಲೂ ಮುಂಚೆ, ಕಾರ್ಮಿಕರ ರಕ್ಷಣೆ ಮಾನದಂಡಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ “ಕಾರ್ಮಿಕರಿಗೆ ಅಪಾಯಗಳು ಇನ್ನೂ EPA ನ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತವೆ” ಎಂದು ಸಂಸ್ಥೆಯು ಹೇಳಿದೆ.

ನಾವು ಕೇಲ್ ತಿನ್ನುವುದರ ಬಗ್ಗೆ ಚಿಂತಿಸಬೇಕೇ?

ತಮ್ಮ ಸಲಾಡ್ಗಳಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಸ್ಮೂಥಿಗಳಲ್ಲಿ ಕೇಲ್ ಹಾಕುವ ಬಗ್ಗೆ ಇನ್ನೂ ಚಿಂತಿತರಾದವರಿಗೆ, ಭಯಪಡಲು ಹೆಚ್ಚು ಇಲ್ಲ. ತರಕಾರಿ ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಪುರಾವೆಗಳಿವೆ.

ಕಚ್ಚಾ, ಕತ್ತರಿಸಿದ ಕೇಲ್ ಒಂದು ಕಪ್ ನೀವು ವಿಟಮಿನ್ ಎ ನಿಮ್ಮ ದೈನಂದಿನ ಭತ್ಯೆಯ 200% ಮತ್ತು ವಿಟಮಿನ್ ಕೆ ನಿಮ್ಮ ದೈನಂದಿನ ಭತ್ಯೆ ಸುಮಾರು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಇದು B6, ಕ್ಯಾಲ್ಸಿಯಂ, ವಿಟಮಿನ್ ಸಿ, ಮತ್ತು ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ ನಂತಹ ಜೀವಸತ್ವಗಳ ಪೂರ್ಣ ಇಲ್ಲಿದೆ.

ಕೆಲವು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಕೇಲ್ ನಂತಹ ಶಿಲೀಂಧ್ರನಾಶಕ ತರಕಾರಿಗಳು ಕೆಲವು ವಿಧದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ನ ವಿರುದ್ಧ ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ .

ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ, ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಕೀಟನಾಶಕಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಹೊಸ ಆರೋಗ್ಯದ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಅದು ಸಂಭವಿಸಿದರೆ, ಗ್ರಾಹಕರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗಿಂತ ರೈತರಿಗೆ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಹೆಚ್ಚು ವಿನಾಶಕಾರಿಯಾಗಿದೆ.