ಗರ್ಭಾಶಯದ ತಂತುರೂಪದ ಧಮನಿರೋಧಕವು ಕಡಿಮೆ ತೊಡಕುಗಳೊಂದಿಗೆ ಗರ್ಭಾಶಯದ ತಂತುರೂಪವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತದೆ: ಸಂಶೋಧನೆ – ದೇವತೆಗಳ

ಮೈಮೆಕ್ಟೊಮಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಕಡಿಮೆ-ನಂತರದ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನದ ತೊಂದರೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಗರ್ಭಾಶಯದ ತಂತುರೂಪದ ಎಬೊಲೈಸೇಶನ್ (UFE) ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಗರ್ಭಾಶಯದ ತಂತುರೂಪಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೊಸ ಸಂಶೋಧನೆಯು ದೃಢಪಡಿಸಿದೆ. ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ಸೊಸೈಟಿ ಆಫ್ ಇಂಟರ್ವೆನ್ಷನಲ್ ರೇಡಿಯಾಲಜಿಯ 2019 ವಾರ್ಷಿಕ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು.

ಈ ಕನಿಷ್ಠ-ಆಕ್ರಮಣಶೀಲ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಒಳಗಾದವರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಾಗಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಕಡಿಮೆ ಅಗತ್ಯವಿತ್ತು. UFE ಯು ಕಡಿಮೆ ನೋವಿನಿಂದಾಗುವ ಗರ್ಭಾಶಯದ ಫೈಬ್ರಾಯ್ಡ್ಗಳಿಗೆ ಕನಿಷ್ಠ-ಆಕ್ರಮಣಶೀಲ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಾಗಿದೆ, ಗರ್ಭಕೋಶವನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಕ ಆಯ್ಕೆಗಳಿಗಿಂತ ಮಹಿಳೆಯರು ತಮ್ಮ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಮರಳಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕಳೆದ 50 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರಲ್ಲಿ ಗರ್ಭಾಶಯದ ಫೈಬ್ರಾಯ್ಡ್ಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವ ಬಹುಪಾಲು ಯು.ಎಸ್. ಮಹಿಳೆಯರು , ಯುಎಫ್ಇಯ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹಿಂದಿನ ಸಂಶೋಧನೆ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. “ಮಹಿಳೆಯರು ತಮ್ಮ ಗರ್ಭಾಶಯದ ಫೈಬ್ರೋಯಿಡ್ಗಳನ್ನು ಚಿಕಿತ್ಸಿಸುವ ಆಯ್ಕೆಗಳಿವೆ, UFE ಮತ್ತು ಮೈಮೋಕ್ಟೊಮಿ ಇವುಗಳು ಫ಼ೈಬ್ರಾಯ್ಡ್ಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವ ಮತ್ತು ಬಾಳಿಕೆ ಹೊಂದಿರುವ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳಾಗಿವೆ, ಆದರೆ UFE ಕಡಿಮೆ ತೊಡಕುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ತಂಗುವಿಕೆಗಳು” ಎಂದು ಜಮೈಯಾನ್ ಬಟಿಸ್ಟಾ-ಜಿಯಾ, ಎಮ್ಡಿ, ಕೈಸರ್ ಪರ್ಮನೆಂಟ್ನಲ್ಲಿ ರೇಡಿಯಾಲಜಿ ನಿವಾಸಿ ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಮುಖ ಲೇಖಕ .

“ವಿಧಾನಗಳ ನಡುವೆ ಆಯ್ಕೆಮಾಡುವಾಗ ಮಹಿಳೆಯರು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕಾದ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳು ರಕ್ತಸ್ರಾವದ ಅಪಾಯ, ಸೋಂಕುಗಳ ಸಾಧ್ಯತೆ, ಮತ್ತು ಚೇತರಿಕೆಯ ಸಮಯವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಬಟಿಸ್ಟಾ-ಜಿಯಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಒಂದು ಗರ್ಭಾಶಯದ ತಂತುರೂಪದ (ಲಿಯೋಮಿಯೊಮಾ) ಗರ್ಭಾಶಯದ ಸ್ನಾಯುವಿನ ಕೋಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುವ ಒಂದು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಗೆಡ್ಡೆಯಾಗಿದ್ದು. ಈ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳು ದೇಹದ ಇತರ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಹರಡುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವು ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ಕೆಲವೊಂದು ಮಹಿಳೆಯರು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವುದಿಲ್ಲವಾದರೆ, ಇತರರು ದುರ್ಬಲ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ರಕ್ತಸ್ರಾವವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ಅದು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುವಿಕೆ, ಜೊತೆಗೆ ಶ್ರೋಣಿ ಕುಹರದ ನೋವು ಮತ್ತು ಕಿಬ್ಬೊಟ್ಟೆಯ ಹಿಗ್ಗುವಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ರೆಟ್ರೊಸ್ಪೆಕ್ಟಿವ್ ಸಮಂಜಸ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಜನವರಿ 1, 2008 ರಿಂದ ಡಿಸೆಂಬರ್ 31, 2014 ರವರೆಗೆ 950 ಗರ್ಭಾಶಯದ ತಂತುರೂಪದ ರೋಗಿಗಳ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಸಂಶೋಧಕರು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅರ್ಧದಷ್ಟು ರೋಗಿಗಳು UFE ಗೆ ಒಳಗಾಯಿತು, ಇದು ರಕ್ತದ ಪೂರೈಕೆಯನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕುವ ಒಂದು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಯಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಫೈಬ್ರಾಯ್ಡ್ಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ಕುಗ್ಗಲು ಅಥವಾ ಕಣ್ಮರೆಯಾಗಲು. ಇತರ ಅರ್ಧವನ್ನು ಮಿಮೋಮೆಕ್ಟಮಿ ಮೂಲಕ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗೊಳಗಾಯಿತು, ಈ ವಿಧಾನವು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಫೈಬ್ರಾಯ್ಡ್ಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುತ್ತದೆ.

ಸರಾಸರಿ ಏಳು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಮೈಮೋಕೆಕ್ಟಮಿಗೆ ಒಳಗಾದ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ರಕ್ತದ ವರ್ಗಾವಣೆಯ 2.9 ಶೇಕಡ ಪ್ರಮಾಣ ಸೇರಿದಂತೆ ಪೋಸ್ಟ್ಪ್ರೊಸಿಡರಲ್ ತೊಡಕುಗಳು ಅಧಿಕ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿವೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ, ಅದು 1.1 ಶೇಕಡಾಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ UFE ಅನ್ನು ಬಳಸಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕಡಿಮೆ ರಕ್ತಸ್ರಾವದ ಕಾರಣ ಆರಂಭಿಕ ವಿಧಾನದ ನಂತರ ಒಂದು ವರ್ಷದ ನಂತರ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಗುಂಪುಗಳು ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಮೋಗ್ಲೋಬಿನ್ನಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಏರಿಕೆ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. UFE, ಮೈಮೋಕ್ಟೊಮಿ ಮತ್ತು ಗರ್ಭಕಂಠ ಸೇರಿದಂತೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ದ್ವಿತೀಯಕ ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಎರಡು ವಿಧಾನಗಳು ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿವೆ.

ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಮಯೋಮೆಕ್ಟೊಮಿಗೆ ಒಳಗಾದ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ 9.9 ಶೇಕಡಾ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಆರಂಭಿಕ UFE ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ 8.6 ಶೇಕಡ ಎರಡನೇ ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆಗಳು ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿವೆ. ಈ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ ಯುಎಫ್ಇ ಅಥವಾ ಮೈಮೆಕ್ಟೊಮಿಗೆ ಒಳಗಾದ ಮಹಿಳೆಯರಿಗಾಗಿ ಗರ್ಭಪಾತದ ಪ್ರಮಾಣವು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಭವಿಷ್ಯದ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಗರ್ಭಾಶಯದ ಮೇಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ಗರ್ಭಾಶಯದ-ತಡೆಗಟ್ಟುವ ತಂತುರೂಪದ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ, ಅದು ಇನ್ನೂ ಸರಿಯಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿಲ್ಲ.

ಗರ್ಭಾಶಯದ ತಂತುರೂಪದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು ಫೈಬ್ರಾಯ್ಡ್ಗಳನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುವುದರ ಮೂಲಕ ಅಥವಾ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವುದರಿಂದ ಮೈಮೋಕ್ಟೊಮಿ ಮತ್ತು ಗರ್ಭಕಂಠ ಮುಂತಾದ ಹೆಚ್ಚು ಆಕ್ರಮಣಶೀಲ ವಿಧಾನಗಳಿಗೆ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.