ಮಹಿಳೆಯರು ನಂತರ ಅದೇ ರೋಗಗಳಿಗೆ ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ನಂತರ ರೋಗನಿರ್ಣಯ – ರಾಯಿಟರ್ಸ್

(ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಹೆಲ್ತ್) – ವ್ಯಾಪಕ ಶ್ರೇಣಿಯ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಗೆ, ದೊಡ್ಡ ಡ್ಯಾನಿಶ್ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ, ರೋಗನಿರ್ಣಯದ ನಂತರ ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಮಹಿಳೆಯರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತದೆ.

ನಂತರದ ರೋಗನಿರ್ಣಯವು ಜೆನೆಟಿಕ್ಸ್, ಪರಿಸರ, ಆರೋಗ್ಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಸಂಭವನೀಯ ದ್ವೇಷಗಳು ಅಥವಾ ಕಾರಣಗಳ ಸಂಯೋಜನೆ ಕಾರಣ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ತಿಳಿದಿಲ್ಲ.

6.9 ಮಿಲಿಯನ್ ಡ್ಯಾನಿಷ್ ಜನರ ಆರೋಗ್ಯದ ಮಾಹಿತಿಯ ಅಧ್ಯಯನವು ನೂರಾರು ಕಾಯಿಲೆಗಳಾದ್ಯಂತ ಸರಾಸರಿ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಪುರುಷರಲ್ಲಿ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ವಯಸ್ಸಿನ ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿರುವಾಗ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡಲಾಗಿದೆಯೆಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.

“ನಾವು ಇಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕಾಯಿಲೆ ನೋಡುತ್ತಿಲ್ಲ, ನಾವು ಎಲ್ಲಾ ರೋಗಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ತೊಟ್ಟಿಲುದಿಂದ ಸಮಾಧಿಗೆ ನಾವು ಇಡೀ ಜನರನ್ನು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಕೋಪನ್ ಹ್ಯಾಗನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಪ್ರಮುಖ ಲೇಖಕ ಸೋರೆನ್ ಬ್ರುನಾಕ್ ಫೋನ್ ಮೂಲಕ ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಹೆಲ್ತ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.

ಸರಾಸರಿ ಪುರುಷರು 2.5 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಪಡೆದರು. 4.5 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಮಧುಮೇಹದಂತಹ ಚಯಾಪಚಯ ರೋಗಗಳಿಗೆ ಅವರು ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಪಡೆದರು.

“(ಇದು) ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ನಮಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಯಿತು,” ಬ್ರೂನಾಕ್ ಹೇಳಿದರು. “ಪುರುಷರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಂತರ ವೈದ್ಯರನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ … ಆದ್ದರಿಂದ ಸಂಭವನೀಯವಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ವ್ಯತ್ಯಾಸವು ಇನ್ನೂ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ.”

ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ನಿರ್ವಹಿಸಲ್ಪಡುವ ಐಸಿಡಿ -10 ರೋಗನಿರ್ಣಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ 18 ವಿಶಾಲ ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಬ್ರೂನಾಕ್ ಮತ್ತು ಅವನ ತಂಡವು ರೋಗಗಳ ರೋಗಗಳ ಪ್ರಮಾಣ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.

ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಮತ್ತೊಂದು ಮಿತಿಯೆಂದರೆ ಸಂಶೋಧಕರು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಒಳಗಾದ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಮಾತ್ರ ನೋಡಿದ್ದಾರೆ.

ಸೆಡಾರ್ಸ್-ಸಿನೈ ಸ್ಮಿಡ್ಟ್ ಹಾರ್ಟ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ನ ಬಾರ್ಬರ ಸ್ಟ್ರೈಸೆಂಡ್ ಮಹಿಳಾ ಹಾರ್ಟ್ ಸೆಂಟರ್ನ ನಿರ್ದೇಶಕ ಡಾ. ನೊಯೆಲ್ ಬೈರೆ ಮೆರ್ಝ್ ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಹೆಲ್ತ್ಗೆ ಗಮನಸೆಳೆದಿದ್ದಾರೆ, ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ಈ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ವಯಸ್ಸಾದವರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿತು. ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವುದಿಲ್ಲ.

“ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ,” ಅವರು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಒಳಗಾದವರು ಗಂಭೀರವಾದ ಅನಾರೋಗ್ಯದ ಚಿಹ್ನೆ, ಆದ್ದರಿಂದ (ಅದು) ರೋಗನಿರ್ಣಯಕ್ಕೆ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆ ರೋಗದ ಆರಂಭದ ನಂತರ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿರಬಹುದು ಎಂದು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ. ”

ನೇಚರ್ ಕಮ್ಯುನಿಕೇಷನ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಬ್ರೂನಾಕ್ನ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಮೂಳೆಯ ತೆಳುಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯ ರೋಗ ಆಸ್ಟಿಯೊಪೊರೋಸಿಸ್ ಪ್ರವೃತ್ತಿಗೆ ಗಮನಾರ್ಹವಾದ ಅಪವಾದವಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ, ಮುರಿತಕ್ಕೆ ಒಳಗಾದ ಮೊದಲು ಮಹಿಳೆಯರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಪುರುಷರ ವಿರುದ್ಧ ಇದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿದೆ.

“ನಾನು ಈ ಅಧ್ಯಯನದ ಮೂಲಕ ಆಕರ್ಷಿತನಾಗಿದ್ದೇನೆ, ಇದು ಮಾನವನ ಶರೀರವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಕಾಯಿಲೆಗಳಲ್ಲಿನ ನನ್ನ ಸ್ಟ್ಯಾನ್ಫೋರ್ಡ್ ಕೋರ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ನಾನು ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸುವ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಸ್ಟಾನ್ಫೋರ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಮಹಿಳಾ ಆರೋಗ್ಯದ ನಿರ್ದೇಶಕ ಮತ್ತು ಮೆಡಿಸಿನ್ ಸೆಂಟರ್ನಲ್ಲಿನ ಸೆಕ್ಸ್ ಡಿಫರೆನ್ಸಸ್ನ ನಿರ್ದೇಶಕ ಮಾರ್ಸಿ ಸ್ಟೆಫಾನಿಕ್ ಹೇಳಿದರು.

“ಹೆಚ್ಚಿನ ಆರೋಗ್ಯ ವೃತ್ತಿಪರರು ‘ಮಹಿಳಾ ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು’ ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಪುರುಷರು ಕಾಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದಾಗ, ನಂತರದಲ್ಲಿ ಅವರು ಗಂಭೀರ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಮತ್ತು ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ,” ಅಧ್ಯಯನದೊಂದಿಗೆ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳದ ಸ್ಟೆಫಾನಿಕ್ ಅವರು ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಹೆಲ್ತ್ಗೆ ಇಮೇಲ್ನಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.

“ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಹೆಣ್ಣು ಕಾಯಿಲೆಯ ನಂತರ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ‘ಮನುಷ್ಯರ ಕಾಯಿಲೆಯೆಂದು’ ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ನಮ್ಮ ರೋಗನಿರ್ಣಯದ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಗಂಡು-ಪಕ್ಷಪಾತದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಪುರುಷ ಪ್ರಸ್ತುತಿಯಾಗಿ ‘ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ’ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ. ಎಲ್ಲಾ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಶಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ತರಬೇತಿ ತರಬೇತಿಯು ಜೈವಿಕ ಲೈಂಗಿಕ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು ಮತ್ತು ಲಿಂಗ ಪಕ್ಷಪಾತಗಳೆರಡರಲ್ಲೂ ಒತ್ತು ನೀಡಬೇಕು, ಆದ್ದರಿಂದ ಆರೋಗ್ಯ ವೃತ್ತಿಪರರು ಸುಪ್ತಾವಸ್ಥೆಯ ದ್ವೇಷಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರುತ್ತಾರೆ. ”

ಬೈರೆಮಿ ಮೆರ್ಜ್ ಅವರು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರು, ರೋಗನಿರ್ಣಯದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವಯಸ್ಸಿನ ಲಿಂಗ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು “ನೈಜ” ಮತ್ತು ಲಿಂಗ ಲಿಂಗಭೇದಭಾವ, ವಾಸ್ತವ ಜೈವಿಕ ಲಿಂಗ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು ಅಥವಾ ಯಾದೃಚ್ಛಿಕ ದೋಷ ಸಂಘಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆಯೆ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಸಂಶೋಧನೆ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಮೂಲ: go.nature.com/2OosMJF ನೇಚರ್ ಕಮ್ಯುನಿಕೇಷನ್ಸ್, ಆನ್ಲೈನ್ ​​ಫೆಬ್ರವರಿ 8, 2019.

ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ತಮಾರಾ ಮಥಿಯಾಸ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ