ಬಿಳಿಮಾಡುವ ಉತ್ಪನ್ನಗಳು ಹಲ್ಲಿನ ಕೊಳೆತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು, ಒಡಿಶಾ ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಅನ್ನು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್: ಹಲ್ಲುಗಳು-ಬಿಳಿಮಾಡುವ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಬಳಸುವಾಗ ನಿಮ್ಮ ಸ್ಮೈಲ್ ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾಗಿ ಮಾಡಬಹುದು, ಅವರು ಹಲ್ಲಿನ ಹಾನಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು, ಸಂಶೋಧಕರು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಸಂಯುಕ್ತ ಸಂಸ್ಥಾನದ ಸ್ಟಾಕ್ಟನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಸಂಶೋಧಕರು ನೇತೃತ್ವದ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ, ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಪೆರಾಕ್ಸೈಡ್ – ಸ್ಟ್ರಿಪ್ಗಳನ್ನು ಬಿಳಿಮಾಡುವ ಸಕ್ರಿಯ ಘಟಕಾಂಶವಾಗಿದೆ – ಹಲ್ಲುಗಳ ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ದಂತಕವಚದ ಕೆಳಗೆ ಕಂಡುಬರುವ ಪ್ರೊಟೀನ್-ಶ್ರೀಮಂತ ದಂತದ್ರವ್ಯ ಅಂಗಾಂಶವನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.

ಮಾನವ ಹಲ್ಲುಗಳು ಮೂರು ಪದರಗಳಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ – ಬಾಹ್ಯ ಹಲ್ಲಿನ ದಂತಕವಚ, ಅಂಟು ದಂತದ್ರವ್ಯ ಪದರ ಮತ್ತು ಗಮ್ಗೆ ಬೇರುಗಳನ್ನು ಬಂಧಿಸುವ ಸಂಯೋಜಕ ಅಂಗಾಂಶ.

ಹಲ್ಲು ದಂತಕವಚದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಭಿನ್ನವಾಗಿ, ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನದ ದಂತದ್ರವ್ಯದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದೆ, ಇದು ಹಲ್ಲಿನ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರೋಟೀನ್ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ – ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವು ಕಾಲಜನ್ ಆಗಿದೆ.

ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಪೆರಾಕ್ಸೈಡ್ನೊಂದಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಿದಾಗ ದಂತದ್ರವ್ಯದಲ್ಲಿನ ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಸಣ್ಣ ತುಣುಕುಗಳಾಗಿ ಪರಿವರ್ತನೆಯಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಂಡವು ತೋರಿಸಿಕೊಟ್ಟಿದೆ. ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಪ್ರಯೋಗಗಳಲ್ಲಿ, ಅವರು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಪೆರಾಕ್ಸೈಡ್ನೊಂದಿಗೆ ಶುದ್ಧ ಕಾಲಜನ್ ಅನ್ನು ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಪ್ರೋಟೀನ್ ಅನ್ನು ಜೆಲ್ ಎಲೆಕ್ಟ್ರೋಫೊರೆಸಿಸ್ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ತಂತ್ರವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಪ್ರೋಟೀನ್ ಅನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟರು.

“ನಮ್ಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಪೆರಾಕ್ಸೈಡ್ ಸಾಂದ್ರತೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಸ್ಟ್ರಿಪ್ಗಳನ್ನು ಬೆಳ್ಳಗಾಗಿಸುವುದು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಮೂಲ ಕೊಲಾಜನ್ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಕಣ್ಮರೆಯಾಗಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಾಕಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಅನೇಕ ಸಣ್ಣ ತುಣುಕುಗಳ ರಚನೆಯ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿರಬಹುದು” ಎಂದು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಕೆಲ್ಲಿ ಕೀನನ್ ಹೇಳಿದರು.

ಸಂಶೋಧಕರು ತಮ್ಮ ಪ್ರಯೋಗಗಳು ಕಾಲಜನ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಪ್ರೊಟೀನುಗಳು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳ್ಳಬಹುದೆಂದು ತಿಳಿಸಲಿಲ್ಲ, ಹಾಗಾಗಿ ಹಲ್ಲಿನ ಹಾನಿ ಶಾಶ್ವತವಾಗಿದ್ದರೆ ಅದು ತಿಳಿದಿಲ್ಲ.

ಇದಲ್ಲದೆ, ಕಾಲಜನ್ ಅನ್ನು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಪೆರಾಕ್ಸೈಡ್ನೊಂದಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಿದಾಗ ಮತ್ತು ಹೈಡ್ರೋಜನ್ ಪೆರಾಕ್ಸೈಡ್ ಹಲ್ಲಿನ ಇತರ ಪ್ರೋಟೀನ್ಗಳ ಮೇಲೆ ಅದೇ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿರ್ಧರಿಸುವ ಪ್ರೋಟೀನ್ ತುಣುಕುಗಳನ್ನು ನಿರೂಪಿಸಲು ಅವರು ಯೋಜಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಫ್ಲೋರಿಡಾದ ಒರ್ಲ್ಯಾಂಡೊದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ 2019 ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ.