ಅಸ್ಸಾಂಜೆ ಸ್ಟಿರ್: ಯು.ಎಸ್. ಸ್ಥಾಪನೆ ವಿಕಿಲೀಕ್ಸ್ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ

ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್: ವಿಶ್ವದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲೇ ಅತ್ಯಂತ ವಿಪರೀತ ವರ್ಗೀಕೃತ ಮಾಹಿತಿ ಸೋರಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಬೆಚ್ಚಿಬೀಳಿಸುವ ವ್ಯಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಹಿಲರಿ ಕ್ಲಿಂಟನ್ ಅವರ ಇಮೇಲ್ ಫ್ಬಬ್ಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವ ಮೂಲಕ ಯು.ಎಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಇತಿಹಾಸದ ಹಾದಿಯನ್ನು ಬದಲಿಸುವ ಮೂಲಕ ಈಕ್ವೆಡೇರಿಯನ್ ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿಯಿಂದ ಕಿಕ್ ಮತ್ತು ಕಿರಿಚುವ ಮೂಲಕ ಎಳೆದಿದ್ದನು.

ಲಂಡನ್

ಗುರುವಾರ, ಯು.ಎಸ್. ದೋಷಾರೋಪಣೆಯ ಮೇಲೆ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಪೊಲೀಸರು ಬಂಧಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ವಿಕಿಲೀಕ್ಸ್ನ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಮೂಲದ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಜೂಲಿಯನ್ ಅಸ್ಸಾಂಜೆ ಅವರು ಈಕ್ವೆಡಾರ್ ನಂತರ ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ಗೆ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ, ಇದು ಲಂಡನ್ನ ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ಏಳು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಅವನಿಗೆ ಆಶ್ರಯ ನೀಡಿದೆ, ಮತ್ತು ಅಮೇರಿಕನ್ ಒತ್ತಡದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅವನನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ಡಿ.ಸಿ ಯ ಹೊರಗೆ ಪೂರ್ವದ ಜಿಲ್ಲೆಯ ವರ್ಜಿನಿಯಾ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಿಂದ ಅನ್ಯಾಯದ ಗ್ರಾಂಡ್ ಜ್ಯೂರಿ ದೋಷಾರೋಪಣೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ವಿವಾದಗಳು ಬಂದಾಗ, ಅಸ್ಸಾಂಜ್ರನ್ನು ಅಮೆರಿಕನ್ ವಿಸ್ಲ್ಬ್ಲೋವರ್

ಚೆಲ್ಸಿಯಾ ಮ್ಯಾನಿಂಗ್

, ಅವರ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಯುಎಸ್ ಯುದ್ಧದ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿಲ್ಲ ಆದರೆ ವಿಶ್ವ ನಾಯಕರನ್ನು ನಾಯಕರು ಮತ್ತು ನೀತಿಗಳ ಕಡೆಗೆ ಕಣ್ಣಿಗೆ ನೋಡುವುದರೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಕಟವಾದ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಟಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.

ಅಸ್ಸಾಂಜೆ ಅವರು ‘ನಿಜಾವಧಿಯಲ್ಲಿ’ ಹ್ಯಾಕಿಂಗ್ನಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಂಡರು ಮತ್ತು ಆಕ್ಟ್ಗೆ ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡಿದರು, ಆರೋಪಿಗಳು ಅವರು ಸಂಭಾವ್ಯ ಫಸ್ಟ್ ತಿದ್ದುಪಡಿ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸಲು ಶಕ್ತರಾಗುತ್ತಾರೆ, ಅವರು ಅಸ್ಸಾಂಜೆ ಅವರು ವರ್ಗೀಕರಿಸಿದ ಮಾಹಿತಿಯ ಸ್ವೀಕರಿಸುವವ ಎಂದು ವಾದಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸಮರ್ಥಿಸಬಹುದು. ದೋಷಾರೋಪಣೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಮಾರ್ಚ್ 8, 2010 ರಂದು, (ನಂತರ ಬ್ರ್ಯಾಡ್ಲಿ) ಚೆಲ್ಸಿಯಾ ಮ್ಯಾನಿಂಗ್ ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ರಕ್ಷಣಾ ಇಲಾಖೆಯ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹವಾಗಿರುವ ಪಾಸ್ವರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಅಸ್ಸಾಂಜೆ ಒಪ್ಪಿಗೆ ನೀಡಿದರು.

ಮ್ಯಾನಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಅಸ್ಸಾಂಜೆಗೆ ವರ್ಗೀಕೃತ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಅಸ್ಸಾಂಜೆಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ನಿಜಾವಧಿಯ ಚರ್ಚೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವ ಈ ಚರ್ಚೆಯಲ್ಲಿ ಅಸ್ಸಾಂಜೆಯವರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಮ್ಯಾನಿಂಗ್ಗೆ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ “ಎಂದು ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡಿತು. ‘ಈ ಅಪ್ಲೋಡ್ ನಂತರ, ಇದು ನಾನು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ತೊರೆದಿದೆ,’ ಅಸ್ಸಾಂಜ್ರವರು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದರು, ‘ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ಕಣ್ಣುಗಳು ನನ್ನ ಅನುಭವದಲ್ಲಿ ಒಣಗುವುದಿಲ್ಲ.’ ”

ನಂತರದಲ್ಲಿ ಚೆಲ್ಸಿಯಾ ಮ್ಯಾನಿಂಗ್ ಆಗಲು ಲಿಂಗ ಬದಲಾವಣೆಗೆ ಒಳಗಾದ ಬ್ರಾಡ್ಲಿ ಮ್ಯಾನಿಂಗ್, “ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ಮಟ್ಟದ ಸವಲತ್ತುಗಳೊಂದಿಗೆ” ಬಳಕೆದಾರರಿಗೆ ಫೈಲ್ಗಳನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಅಸ್ಸಾಂಜೆಯವರಿಗೆ ‘ಕ್ರ್ಯಾಕ್’ ಗೆ ಪಾಸ್ವರ್ಡ್ನ ಒಂದು ಭಾಗವನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ದೂಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇರಾಕ್ ಮತ್ತು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಯುದ್ಧಗಳ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ವರದಿಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಸರ್ಕಾರದ ಪ್ರಕಾರ, ಮ್ಯಾನಿಂಗ್ ಈಗಾಗಲೇ ವಿಕಿಲೀಕ್ಸ್ ಅನ್ನು ಸಾವಿರಾರು ನೂರಾರು ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಿದ್ದರು. ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ಥಾನ ಯುದ್ಧದಿಂದ 90,000 ವರದಿಗಳು, ಇರಾಕ್ ಯುದ್ಧದ 400,000 ವರದಿಗಳು ಮತ್ತು 250,000 ರಾಜ್ಯ ಇಲಾಖೆಯ ಕೇಬಲ್ಗಳು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ನಾಲ್ಕು ಸಂಪೂರ್ಣ ಡೇಟಾಬೇಸ್ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಅಸ್ಸಾಂಜೆಯವರು ಯು.ಎಸ್.ಗೆ ಹಸ್ತಾಂತರವನ್ನು ದೀರ್ಘಕಾಲದಿಂದ ಪ್ರತಿರೋಧಿಸಿದ್ದಾರೆ, ವಿಕಿಲೀಕ್ಸ್ ಮೂಲಕ ಹೆಚ್ಚು-ವರ್ಗೀಕರಿಸಿದ ದಾಖಲೆಗಳ ಸೋರಿಕೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಅವರು ಮರಣದಂಡನೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬಹುದೆಂದು ಅವರ ವಕೀಲರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ಅಮೆರಿಕವು ಬೇಹುಗಾರಿಕೆ ಶುಲ್ಕವನ್ನು ವಿಧಿಸಬಾರದು, ಮರಣದಂಡನೆಯನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ರವಾನಿಸುವುದನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆ ನಿಶ್ಚಿತಗೊಳಿಸಿದೆ ಎಂದು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದೆ.

ಮ್ಯಾನಿಂಗ್-ಅಸ್ಸಾಂಜೆ 2010 ರಲ್ಲಿ ವಿಕಿಲೀಕ್ಸ್ ಸ್ಫೋಟವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿತು. ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಭದ್ರತಾ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಕಚ್ಚಾ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆಯ ಕೇಬಲ್ಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವುದರ ಮೂಲಕ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ನಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು. ಲಿಬಿಯಾ ಮುಖಂಡ ಮೊಮಾಮರ್ ಗಡ್ಡಾಫಿ ಅವರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ರಷ್ಯಾದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ವ್ಲಾಡಿಮಿರ್ ಪುಟಿನ್ರ ವಿವರಣೆಗೆ “ಆಲ್ಫ

ನಾಯಿ

“ಕೇಬಲ್ಗಳು ವಿಶ್ವದ ನಾಯಕರ ಅಮೇರಿಕನ್ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದವು. ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮತ್ತು ಅದರ ಅಣ್ವಸ್ತ್ರ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ (” ಅಸ್ಥಿರ “) ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಕೋಲ್ಡ್ ಸ್ಟಾರ್ಟ್ ಸಿದ್ಧಾಂತ (” ಮಿಥ್ಯ ಮತ್ತು ವಾಸ್ತವತೆಯ ಮಿಶ್ರಣ “ಮತ್ತು ಬಹುತೇಕ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯವಲ್ಲ) ಕೇಬಲ್ಗಳಲ್ಲಿ ಬಹಿರಂಗಗೊಂಡಿವೆ.

ಕೇಬಲ್ಗಳ ಅಸಮಾಧಾನದಿಂದ ವಿಶ್ವದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗ ಮತ್ತು ಅದರ ಮುಖಂಡರು ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರೂ, 2016 ರ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಪ್ರಚಾರದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸೋರಿಕೆಯಿಂದ ಹೊರಬಂದ ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವದ ಫಲಿತಾಂಶವೆಂದರೆ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ನ ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಕಮಿಟಿಯ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಸಾವಿರಾರು ಇಮೇಲ್ಗಳನ್ನು ಅಪಹರಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಪಕ್ಷದ ಮತ್ತು ಹಿಲರಿ ಕ್ಲಿಂಟನ್ ರ ಪ್ರಚಾರವನ್ನು ಮುಜುಗರಗೊಳಿಸಿದ ಬಹಿರಂಗ ಸರಣಿಯ ಸರಣಿ, ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ನ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಸೋಲು ಮಾಡಿತು. ರಷ್ಯಾದ ಏಜೆಂಟ್ಗಳಿಂದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಹ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆಯೆಂದು ಯುಎಸ್ ತನಿಖೆಗಾರರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆಯಾದರೂ, ಕ್ಲಿಂಟನ್ ಮತ್ತು ಟ್ರಂಪ್ ಇಬ್ಬರಿಗೂ ಅಸಹ್ಯ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುವಾಗ ಮಾಸ್ಕೋದೊಂದಿಗಿನ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಅಸ್ಸಾಂಜೆಯವರು ನಿರಾಕರಿಸಿದರು, ಅವರ ನಡುವೆ “ಕಾಲರಾ ಅಥವಾ ಗೊನೊರಿಯಾ ನಡುವೆ ಆಯ್ಕೆಮಾಡುವ ಹಾಗೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಅವರು ವಿಕಿಲೀಕ್ಸ್ ಪ್ರೀತಿಸುತ್ತಿದ್ದರು ಎಂದು ಟ್ರಂಪ್ ಹೇಳಿದ್ದರು.

ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಸಿವಿಲ್ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಅಸ್ಸಾಂಜೆಯವರ ವಿರುದ್ಧ ಕಾನೂನು ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳುವ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದರು, ಇದು ತನಿಖಾ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದು ಶಿರಸ್ತ್ರಾಣವನ್ನು ಹಾಕುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಬೇರೆಡೆ ಅಮೆರಿಕಾದ ಪತ್ರಕರ್ತರನ್ನು ಹಾನಿಕರವಾಗಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಎಚ್ಚರಿಸಿದೆ. “ವಿಕಿಲೀಕ್ಸ್ನ ಪ್ರಕಟಣಾ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳಿಗಾಗಿ ಶ್ರೀ ಅಸ್ಸಾಂಜೆಯವರ ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ನ ಯಾವುದೇ ಕಾನೂನು ಅಭೂತಪೂರ್ವ ಮತ್ತು ಅಸಂವಿಧಾನಿಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಅಪರಾಧದ ತನಿಖೆಗಳಿಗೆ ಬಾಗಿಲು ತೆರೆಯುತ್ತದೆ.ಜೊತೆಗೆ, ಯು.ಎಸ್ ರಹಸ್ಯ ರಹಸ್ಯ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ವಿದೇಶಿ ಪ್ರಕಾಶಕನನ್ನು ದಂಡಿಸುವುದರಿಂದ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಪೂರ್ವನಿದರ್ಶನವನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗೆ ಪ್ರಮುಖವಾದ ಮಾಹಿತಿಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ವಿದೇಶಿ ಗೌಪ್ಯ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಉಲ್ಲಂಘಿಸುವ ಅಮೇರಿಕಾದ ಪತ್ರಕರ್ತರಿಗೆ “ಎಂದು ಅಮೇರಿಕನ್ ಸಿವಿಲ್ ಲಿಬರ್ಟೀಸ್ ಯೂನಿಯನ್ (ಎಸಿಎಲ್ಯು) ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಆದರೆ ಕೆಲವು ಯು.ಎಸ್. ಸಂವಾದಿಗಳು ವಿಕಿಲೀಕ್ಸ್ ಮಾಧ್ಯಮ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲ ಎಂದು ವಾದಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಯು.ಎಸ್. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿನ ವಿಕಿಲೀಕ್ಸ್ಗೆ ವಿಪರೀತ ನಿವಾರಣೆಗೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ, ಪ್ರಸ್ತುತ ಸಿಐಎ ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿರುವ ಮೈಕ್ ಪೊಂಪೆಯೊ, ವಿಕಿಲೀಕ್ಸ್ನ್ನು “ಅಸ್ಪಷ್ಟ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಗುಪ್ತಚರ ಸೇವೆ” ಮತ್ತು ಯುಎಸ್ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತೆಗೆ ಬೆದರಿಕೆ ಎಂದು ವಿವರಿಸಿದ್ದಾನೆ.

ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ:

ವಿಕಿಲೀಕ್ಸ್ನ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಜೂಲಿಯನ್ ಅಸ್ಸಾಂಜೆ ಯುಕೆನಲ್ಲಿ 2019 ರ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಮಾಡಿದರು #Electionswithtimes ವೀಕ್ಷಿಸಿ ಪೂರ್ಣ ವ್ಯಾಪ್ತಿ