ಎರಡು-ಹಿಟ್ ಮಾದರಿಯು ಹೃದಯಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಅತೀವವಾದ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ – ಬಿಸಿನೆಸ್ ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್

ಒಂದು ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಔಷಧಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಅಧಿಕ ಕೊಬ್ಬಿನ ಆಹಾರವನ್ನು ಸಂಯೋಜಿಸುವುದರಿಂದ ಅವರಿಗೆ ‘ಎರಡು-ಹಿಟ್’ ಮಾದರಿಯು ರೋಗಕ್ಕೆ ಒಂದು-ಎರಡು ಹೊಡೆತವನ್ನು ನೀಡಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ .

ನೇಚರ್ ನಿಯತಕಾಲಿಕದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನವು, ಹೃದಯಾಘಾತಕ್ಕೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಪ್ರವೇಶದ ಸುಮಾರು ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಭಾಗವು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಆಯ್ಕೆಗಳಿಲ್ಲದೇ ಒಂದು ರೀತಿಯ ರೋಗದಿಂದ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ.

“ಎರಡು ವಿಧದ ಹೃದಯಾಘಾತಗಳಿವೆ , ಒಂದನ್ನು HFrEF ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಔಷಧಗಳು, ಸಾಧನಗಳು, ಮತ್ತು ಕಸಿಮಾಡುವಿಕೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ನಾವು ಹಲವಾರು ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ ಇತರವು – HFpEF – ಶೂನ್ಯ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ” ಎಂದು ಯುಟಿ ಹೇಳಿದರು ಕಾರ್ಡಿಯಾಲಜಿ ವಿಭಾಗದ ನೈಋತ್ಯ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಮತ್ತು ಇಂಟರ್ನಲ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ ಮತ್ತು ಮಾಲಿಕ್ಯೂಲರ್ ಬಯಾಲಜಿ ಡಾ ಜೋಸೆಫ್ ಹಿಲ್ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ .

“ಎಚ್ಡಿಎಫ್ಎಫ್ ಹೃದಯವಿಜ್ಞಾನದ ಏಕೈಕ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ.ಇದನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಒಂದು ಹೊಸ ವಿಧಾನವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವುದು ಮಹತ್ತರವಾದ ಮುಂಗಡವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಜೀವನವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಇದು ಅಗತ್ಯವಾದ ಮಾದರಿಯಾಗಿದೆ ” ಎಂದು ಜೇಮ್ಸ್ ಟಿ ವಿಲ್ಲರ್ಸನ್, ಎಮ್ಡಿ ಹೃದಯರಕ್ತನಾಳೀಯ ಕಾಯಿಲೆಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಚೇರ್ ಮತ್ತು ಫ್ರಾಂಕ್ ಎಮ್. ರೈಬರ್ನ್, ಜೆಆರ್ ಚೇರ್ ಹಾರ್ಟ್ ರಿಸರ್ಚ್.

ರೋಗ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪ್ರಕಾರ, 5.7 ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರಿಗೆ ಯುಎಸ್ನಲ್ಲಿ ಹೃದಯಾಘಾತವಿದೆ

ಸಂರಕ್ಷಿತ ಎಜೆಕ್ಷನ್ ಭಾಗವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಹಾನಿಯು (HFPEF) ಒಂದು ಮಾರಕ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯಾಗಿದ್ದು , ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಚಿಕಿತ್ಸಾ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳಿಲ್ಲ. ರಕ್ತ ಸ್ನಾಯು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಪಂಪ್ ಮಾಡಲು ಹೃದಯ ಸ್ನಾಯು ತುಂಬಾ ತೀವ್ರವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಎಚ್ಎಫ್ಪಿಇಎಫ್ ರೋಗಿಗಳು ಬೊಜ್ಜು, ಮಧುಮೇಹ ಮತ್ತು ಮೆಟಾಬಾಲಿಕ್ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಇಜೆಕ್ಷನ್ ಫ್ರ್ಯಾಕ್ಷನ್ (HFrEF) ಕಡಿಮೆಗೊಂಡ ಹೃದಯದ ವೈಫಲ್ಯ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಸಿಸ್ಟೊಲಿಕ್ ಎಚ್ಎಫ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲಾಗುವ ಎಚ್ಎಫ್ಆರ್ಇಎಫ್ನಲ್ಲಿ, ಹೃದಯ ಸ್ನಾಯು ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ ಗುತ್ತಿಗೆ ನೀಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ದೇಹಕ್ಕೆ ಕಡಿಮೆ ಆಮ್ಲಜನಕ-ಭರಿತ ರಕ್ತವನ್ನು ಹೊರಹಾಕುತ್ತದೆ. HFpEF ನ ಹಿಂದಿನ ಹೃದಯಾಘಾತದ ಮಾದರಿಗಳು NO, ಅಥವಾ ನೈಟ್ರಿಕ್ ಆಕ್ಸೈಡ್ ಸಿಂಥೇಸ್ ಎಂಬ ಕಿಣ್ವದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿದೆ.

ಹೇಗಾದರೂ, HFpEF ನಲ್ಲಿ, ಎನ್ಜೈಮ್ನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣವು ನಿಜವಾಗಿ ಇರುತ್ತದೆ. ಈ ಗುರಿಯ ಮೇಲೆ ಮುಷ್ಕರ – ವೈದ್ಯಕೀಯ ಪ್ರತಿರೋಧಕದೊಂದಿಗೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ – ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುತ್ತದೆ. ಡಾ ಹಿಲ್ನ ಪ್ರಕಾರ, ಎಫ್ಡಿಎ-ಅನುಮೋದಿತ ಔಷಧಗಳು ಈಗಾಗಲೇ ಈ-ಎನ್-ಸಿಂಥೆಸೈಸ್ ಕಿಣ್ವವನ್ನು ನಿರೋಧಿಸುತ್ತವೆ, ಇದು ಹೊಸ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ವೇಗವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಎರಡು ಹಿಟ್ ಮಾದರಿ

ಡಾ ಹಿಲ್ನ ತಂಡವು ಪ್ರಸ್ತುತ, ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾದ HFpEF ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ನೋಡಿದೆ ಮತ್ತು ಮಾನವರು ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯಕೀಯವಾಗಿ ನೋಡುವ ಸತ್ಯಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ತೀರ್ಮಾನಿಸಿದರು. ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಆಹಾರವನ್ನು ರಕ್ತದೊತ್ತಡವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಔಷಧಿಯೊಂದನ್ನು ಅವರಿಗೆ “ಎರಡು-ಹಿಟ್” ಮಾದರಿಯನ್ನು ಕಾಯಿಲೆಗೆ ಒಂದು-ಎರಡು ಪಂಚ್ ನಂತೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಕಂಡುಕೊಂಡರು.

ನಂತರ, ತಂಡದ ಸೆಲ್ಯುಲಾರ್ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಅವರ ಮಾದರಿಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿತು ಮತ್ತು ಮಾನವ ಜೀವಕೋಶಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದೆ. ಅವರು ಮಾನವನ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಪುನರಾವರ್ತಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಕಂಡುಕೊಂಡರು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಿಗೆ ಹೊಸ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಬಹುಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಮುಂದಿಡಲು ನಿಖರವಾದ ಜೈವಿಕ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಒದಗಿಸಿದರು.

“HFpEF ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿನ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಅಂತರವು ಈ ಸಂಕೀರ್ಣ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಸೂಕ್ತ ಪ್ರಯೋಗಾತ್ಮಕ ಮಾದರಿಗಳ ಕೊರತೆಯಾಗಿದೆ.ಈ ಅಧ್ಯಯನವು HFpEF ಮಾದರಿಗಳಲ್ಲಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳು ರೋಗ ಪಾಪಿಫಿಸಿಯಾಲಜಿ ಮತ್ತು ಹೊಸ ಕಲ್ಪನೆಗಳ ಚಿಕಿತ್ಸಕ ತಂತ್ರಗಳಿಗೆ, “ಡಾ ಬಿಶೋವ್ ಅದಕಾರಿ ಹೇಳಿದರು, ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕೆ ಒಂದು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಅಧಿಕಾರಿ .

ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನರು ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆ ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ಈ ಎರಡು ಷರತ್ತುಗಳು HFpEF ಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದೆಂದು ಸಂಶೋಧನಾ ತಂಡವು ನಂಬಿತು – ಕಾಯಿಲೆಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ನಕಲು ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಆಣ್ವಿಕ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅವರು ಊಹಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ಹೃದಯಾಘಾತವು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಎರಡು ರೀತಿಯ ಹೃದಯನಾಳದ ಕಾಯಿಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ಇದು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಸ್ಫೋಟಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ ನಾವು ರೋಗಿಗಳ ಮಧುಮೇಹ, ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಮತ್ತು ಇತರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಅಂಚುಗಳ ಸುತ್ತಲೂ ನೃತ್ಯ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಈ ಮಾದರಿಯೊಂದಿಗೆ ನಾವು ಮೂಲಭೂತ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ನಾವು ಸಮಸ್ಯೆಯ ಮೂಲಕ್ಕೆ ಹೋಗಬಹುದು “ಎಂದು ಡಾ ಹಿಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಯುಟಿ ನೈಋತ್ಯ ಸಂಶೋಧಕರು ಪ್ರಸ್ತುತ ತಮ್ಮ ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಎರಡು-ಹಿಟ್ ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿನ ಸಂಶೋಧನೆಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಮಾನವನ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಪ್ರಯೋಗಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಲು ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ . ಸಮಯದೊಂದಿಗೆ, ಎಲ್ಲಾ ಹೃದಯಾಘಾತ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಆಯ್ಕೆಗಳಿವೆ ಎಂದು ಅವರು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ.

(ಈ ಕಥೆಯನ್ನು ಬಿಸಿನೆಸ್ ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಸಂಪಾದಿಸಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸಿಂಡಿಕೇಟೆಡ್ ಫೀಡ್ನಿಂದ ಸ್ವಯಂ-ರಚಿತವಾಗಿದೆ.)