ಬಾಲ್ಯಾವಸ್ಥೆಯ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಗೆ ಸ್ತನ ಹಾಲು ಒಂದು ಸಂಭವನೀಯ ಅಂಶವಾಗಿದೆ: ಸ್ಟಡಿ – ದಿ ಹೆಲ್ತ್ಸೈಟ್

ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಧ್ಯಯನವು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಒಂದು ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಅಧ್ಯಯನದ ಸಂಶೋಧಕರು ಬಾಲ್ಯಾವಸ್ಥೆಯ ಸ್ಥೂಲಕಾಯಕ್ಕೆ ಸ್ತನ ಹಾಲನ್ನು ಸಂಭವನೀಯ ಅಂಶವಾಗಿ ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದ್ದಾರೆ. ದಿ ಅಮೆರಿಕನ್ ಜರ್ನಲ್ ಆಫ್ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ನ್ಯೂಟ್ರಿಷನ್ ಎಂಬ ಜರ್ನಲ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಸಾಮಾನ್ಯ ತೂಕದ ತಾಯಂದಿರಲ್ಲಿ ಸ್ತನ ಹಾಲು ಸಂಯೋಜನೆಯು ಅಧಿಕ ತೂಕ ತಾಯಂದಿರಿಂದ ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸ್ತನ ಹಾಲಿಗೆ ಕಂಡುಬರುವ ಸಣ್ಣ ಅಣುವಿನ ಮೆಟಾಬಾಲೈಟ್ನಲ್ಲಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು ಬಾಲ್ಯದ ಸ್ಥೂಲಕಾಯಕ್ಕೆ ಸಾಧ್ಯವಿರುವ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶಗಳಾಗಿವೆ.

ಬಾಲ್ಯದ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯ ತಾಯಿಯ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯು ತಾಯಿಯ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ. “ಬಾಲ್ಯದ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯು ಟೈಪ್ 2 ಮಧುಮೇಹ ಮತ್ತು ಇತರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಹೋಸ್ಟ್ ಅನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯನ್ನು ಊಹಿಸುವ ಆರಂಭಿಕ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ನಮ್ಮ ಗುರಿಯಾಗಿದೆ. ಆ ಅಂಶಗಳ ಪೈಕಿ ಒಂದು ಅಂಶವು ಪ್ರಸವಪೂರ್ವ ಅವಧಿಯ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶದ ಮಾನ್ಯತೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ “ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದ ಮುಖ್ಯ ಲೇಖಕ ಎಲ್ವಿರಾ ಇಸ್ಗಾಯಿಟಿಸ್ ಹೇಳಿದರು. ಸಂಶೋಧಕರು 35 ತಾಯಿಯ ಶಿಶು ಜೋಡಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ತಿಂಗಳು ಮತ್ತು ಆರು ತಿಂಗಳ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೇ ಸ್ತನ ಹಾಲು ಮತ್ತು ಮಗುವಿನ ದೇಹದ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು (ಕೊಬ್ಬು ಮತ್ತು ಸ್ನಾಯು) ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಮಾತೃಗಳನ್ನು ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯ ಬಾಡಿ ಮಾಸ್ ಇಂಡೆಕ್ಸ್ (ಬಿಎಂಐ) 25 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ (ಸಾಮಾನ್ಯ) ಅಥವಾ 25 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು (ಅಧಿಕ ತೂಕ / ಬೊಜ್ಜು) ಮೂಲಕ ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ.

2010 ರ ಮೊದಲು, ಮಾನವನ ಎದೆ ಹಾಲು ಸಂಯೋಜನೆಯು ಮೂಲಭೂತ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶಗಳನ್ನು ಮೀರಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ, ಹಿರಿಯ ಲೇಖಕ ಡೇವಿಡ್ ಫೀಲ್ಡ್ಸ್ನ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, “ನಮ್ಮ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಸ್ತನ ಹಾಲಿನ ಸಂಯೋಜನೆಗೆ ಸರಳವಾದ ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ಗಳು, ಪ್ರೋಟೀನ್ ಮತ್ತು ಕೊಬ್ಬುಗಳನ್ನು ಮೀರಿ ಆಳವಾಗಿ ತೋರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಫೀಲ್ಡ್ಸ್ ಹೇಳಿದರು. ಮೆಟಾಬಾಲೊಮಿಕ್ಸ್ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಮುಂಗಡವನ್ನು ಬಳಸಿ (ಚಯಾಪಚಯ ಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವ ಸಣ್ಣ ಅಣುಗಳ ದೊಡ್ಡ-ಪ್ರಮಾಣದ ಅಧ್ಯಯನಗಳಿಗೆ ತಂತ್ರ), ಡಾ ಇಸ್ಗಾನೈಟಿಸ್ ಸ್ತನ ಹಾಲಿಗೆ 275 ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಸಣ್ಣ ಅಣುವಿನ ಮೆಟಾಬಾಲೈಟ್ಗಳ ಸಾಂದ್ರತೆಯನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದ್ದಾರೆ. ತಾಯಿಯ ತೂಕ ಸ್ಥಿತಿ (ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿರುದ್ಧ ಅತಿಯಾದ ತೂಕ / ಬೊಜ್ಜು) ಪ್ರಕಾರ ಆಣ್ವಿಕ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯದ ಎದೆಹಾಲುಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಮಗುವಿನ ಜೀವನದ ಮೊದಲ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ತೂಕವನ್ನು ಊಹಿಸಬಹುದೆಂದು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಗುರಿಯಾಗಿದೆ.

ಒಂದು ತಿಂಗಳ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ, ನೇರವಾದ ತಾಯಿಯಿಂದ ಭಿನ್ನವಾದ ಅಧಿಕ ತೂಕ / ಬೊಜ್ಜು ತಾಯಂದಿರು 10 ಮೆಟಾಬಾಲೈಟ್ಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದರು. ಆ ಪೈಕಿ ನಾಲ್ಕು ಜನರನ್ನು ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯೊಟೈಡ್ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮೂರು ಒಲಿಗೊಸ್ಯಾಕರೈಡ್ಗಳು ಎಂಬ ಸಂಕೀರ್ಣ ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ಗಳು ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಕರುಳಿನ ಸೂಕ್ಷ್ಮಜೀವಿಯನ್ನು ಮಾರ್ಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಆರು ತಿಂಗಳ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ, 20 ಮೆಟಾಬಾಲೈಟ್ಗಳು ಅತಿಯಾದ ತೂಕ ಮತ್ತು ನೇರ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಭಿನ್ನವಾಗಿವೆ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿತು. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಬೊಜ್ಜು ತಾಯಂದಿರಲ್ಲಿ ಹಾಲಿನ ಅಡೆನಿನ್ ಶಿಶುಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ತೂಕ ಹೆಚ್ಚಾಗುವುದು.

ಬೊಜ್ಜು ಮತ್ತು ನೇರ ತಾಯಂದಿರ ನಡುವಿನ ಹಾಲಿನ ಸಂಯೋಜನೆಯು ಸಾಧಾರಣ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳು ಕಂಡುಬಂದರೂ (10 ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ತಿಂಗಳು ಮತ್ತು 10 ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ 275 ರಲ್ಲಿ) ಕಂಡುಬಂದಿದೆ, ಇದು ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ಆಳವಾದ ಅಧ್ಯಯನವಾಗಿದ್ದು, ಎದೆ ಹಾಲಿನ ಯಾವ ಪದಾರ್ಥಗಳು ಅಧಿಕ ತೂಕ ಮತ್ತು ಪದಗಳಿಗಿಂತ ಕೆಳಗಿರುವ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಹೇರಳವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಡಾ.

“ನಮ್ಮ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಅಂಶಗಳ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮಿಶ್ರಣ, ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯೊಟೈಡ್ ಉತ್ಪನ್ನಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಕೀರ್ಣ ಕಾರ್ಬೋಹೈಡ್ರೇಟ್ಗಳು, ಎದೆಹಾಲುಗಳ ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಅನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಮತ್ತು ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯಿಂದ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸಲು ಚಿಕಿತ್ಸಕ ಗುರಿಗಳಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಇಸಾನೈಟಿಸ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಒಂದು ತಾಯಿಯ ತೂಕದ ಸ್ಥಿತಿ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಎದೆ ಹಾಲನ್ನು ಪ್ರಭಾವಿಸಬಲ್ಲದು, ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯಾಗಿ, ಮಗುವಿನ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಪ್ರಭಾವಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯುವಲ್ಲಿ ಒಂದು ಹೆಜ್ಜೆ ಮುಂದೆ ಬಂದಿದೆ. ಸಾಮಾನ್ಯ ಮತ್ತು ಅತಿಯಾದ ತೂಕ ತಾಯಂದಿರ ನಡುವೆ ಭಿನ್ನವಾಗಿರುವ ಅಣುಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವ ಮತ್ತು ನಿರೂಪಿಸುವ ಮೂಲಕ ಡಾ ಫೀಲ್ಡ್ಸ್ ಇದನ್ನು ವಿವರಿಸಿದರು, ಸಂಶೋಧಕರು ಮಧ್ಯಪ್ರವೇಶಕ್ಕೆ ಅಡಿಪಾಯ ಹಾಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆ- ಆಹಾರ, ಔಷಧೀಯ ಅಥವಾ ವ್ಯಾಯಾಮ- ಅತಿಯಾದ ತೂಕ ಮತ್ತು ಬೊಜ್ಜು ತಾಯಂದಿರಲ್ಲಿ ಸ್ತನ ಹಾಲನ್ನು ಉತ್ತಮಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

ಸ್ತನ್ಯಪಾನವು ತಾಯಂದಿರಿಗೂ ಮತ್ತು ಅವರ ಮಕ್ಕಳಿಗೂ ಬಹಳ ಅನುಕೂಲಕರ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಡಾ ಇಸ್ಗಾಯಿಟಿಸ್ ಹೇಳಿದರು. “ಸ್ತನ್ಯಪಾನವನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲಿಸಬೇಕು. ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ನಾವು ಚಯಾಪಚಯ ಹಾದಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತೇವೆ, ಇದು ಶಿಶುಗಳ ತೂಕ ಮತ್ತು ಇತರ ಮಕ್ಕಳ ಆರೋಗ್ಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಆಧಾರದಲ್ಲಿ ಸ್ತನ ಹಾಲು ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಭವಿಷ್ಯದ ಬಾಲ್ಯದ ಸ್ಥೂಲಕಾಯತೆಯ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿ ಮಗುವಿನ ಸೂತ್ರವನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ರಕ್ಷಿಸುವ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಈ ಮಾಹಿತಿಯು ತಿಳಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಭರವಸೆ ಇದೆ. ”

ಪ್ರಕಟಣೆ: ಏಪ್ರಿಲ್ 12, 2019 10:50 am