ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಮಕ್ಕಳು ಟ್ರಾಫಿಕ್-ಸಂಬಂಧಿತ ಮಾಲಿನ್ಯ-ಡೊಮೇನ್- B ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ ಆಸ್ತಮಾವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ

12 ಏಪ್ರಿಲ್ 2019

ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಸುಮಾರು 4 ಮಿಲಿಯನ್ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಆಸ್ತಮಾವು ಸಾರಜನಕ ಡೈಆಕ್ಸೈಡ್ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ, ಜಾರ್ಜ್ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಮಿಲ್ಕನ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಪಬ್ಲಿಕ್ ಹೆಲ್ತ್ (ಮಿಲ್ಕೆನ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಎಸ್ಪಿಹೆಚ್) ನಲ್ಲಿ ಸಂಶೋಧಕರು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಅಧ್ಯಯನವು ತಿಳಿಸಿದೆ. 2010 ರಿಂದ 2015 ರ ಅಂಕಿ ಅಂಶಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ಆಸ್ತಮಾದ 64 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ನಗರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಿದೆ.

ಸುಸಜ್ಜಿತ ರಸ್ತೆಗಳ ಬಳಿ ಸಂಭವಿಸುವ ಈ ಮಾಲಿನ್ಯಕಾರಕಕ್ಕೆ ಗಣನೀಯ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಟ್ರಾಫಿಕ್-ಸಂಬಂಧಿತ ನೈಟ್ರೋಜನ್ ಡಯಾಕ್ಸೈಡ್ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಹೊಸ ಮಕ್ಕಳ ಆಸ್ತಮಾ ಪ್ರಕರಣಗಳ ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತದ ಹೊರೆವನ್ನು ಪ್ರಮಾಣೀಕರಿಸುವಲ್ಲಿ ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸುಸಾನ್ C. ಅನೆನ್ಬರ್ಗ್, ಪಿಎಚ್ಡಿ ಮಿಲ್ಕೆನ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಎಸ್ಪಿಹೆಚ್ನಲ್ಲಿ ಹಿರಿಯ ಲೇಖಕ ಮತ್ತು ಪರಿಸರ ಮತ್ತು ಔದ್ಯೋಗಿಕ ಆರೋಗ್ಯದ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರೊಫೆಸರ್.

“ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ದಶಲಕ್ಷ ಹೊಸ ಮಕ್ಕಳ ಆಸ್ತಮಾವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಬಹುದು ಎಂದು ನಮ್ಮ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ” ಎಂದು ಆನೆನ್ಬರ್ಗ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. “ವಿದ್ಯುನ್ಮಾನಗೊಳಿಸಿದ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಾರಿಗೆಯಂತೆ ಮತ್ತು ಸೈಕ್ಲಿಂಗ್ ಮತ್ತು ವಾಕಿಂಗ್ಗಳ ಮೂಲಕ ಸಕ್ರಿಯವಾದ ಸಾರಿಗೆಯಂತಹ ಸಾರಿಗೆ ಶುಚಿತ್ವಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವುದು, NO2 ಮಟ್ಟಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ತಗ್ಗಿಸುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಆಸ್ತಮಾವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ದೈಹಿಕ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹಸಿರುಮನೆ ಅನಿಲ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಗಳನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ”.

ಸಂಶೋಧಕರು NO2 ಸಾಂದ್ರತೆಗಳು, ಮಕ್ಕಳ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ವಿತರಣೆಗಳು, ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಆಸ್ತಮಾ ಬೆಳವಣಿಗೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಚಾರ-ಪಡೆದ NO2 ಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಸಾಕ್ಷ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಆಸ್ತಮಾ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ ದರಗಳ ಜಾಗತಿಕ ಡೇಟಾಸೆಟ್ಗಳನ್ನು ಲಿಂಕ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ನಂತರ ಅವರು 194 ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ 125 ಪ್ರಮುಖ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ NO2 ಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಹೊಸ ಮಕ್ಕಳ ಆಸ್ತಮಾ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಅಂದಾಜು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು.

ದಿ ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್ ಪ್ಲಾನೆಟರಿ ಹೆಲ್ತ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಮುಖ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು:

  • NO2 ಮಾಲಿನ್ಯದ ಕಾರಣದಿಂದ 2010 ರಿಂದ 2015 ರವರೆಗೆ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ 4 ದಶಲಕ್ಷ ಮಕ್ಕಳು ಆಸ್ತಮಾವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಮೋಟಾರು ವಾಹನವನ್ನು ಹೊರಹಾಕುತ್ತದೆ.
  • ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತದ ವಾರ್ಷಿಕ ಮಕ್ಕಳ ಅಸ್ತಮಾ ಪ್ರಕರಣದ ಸುಮಾರು 13 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಪ್ರಮಾಣವು NO2 ಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.
  • 125 ನಗರಗಳಲ್ಲಿ, NO2 ಶೇಕಡ 6 ರಷ್ಟು (ಓರ್ಲು, ನೈಜೀರಿಯಾ) ಶೇಕಡಾ 48 ರಷ್ಟು (ಶಾಂಘೈ, ಚೀನಾ) ಮಗುವಿನ ಆಸ್ತಮಾ ರೋಗಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ಮತ್ತು ಉದಯೋನ್ಮುಖ ಆರ್ಥಿಕತೆಗಳಲ್ಲಿ 92 ನಗರಗಳಲ್ಲಿ NO2 ನ ಕೊಡುಗೆ 20 ಶೇಕಡಾ ಮೀರಿದೆ.
  • ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಎಂಟು ನಗರಗಳು (37 ರಿಂದ 48 ಶೇಕಡಾ ಮಕ್ಕಳ ಆಸ್ತಮಾ ರೋಗ) ಮತ್ತು ಮಾಸ್ಕೋ, ರಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಸಿಯೋಲ್, ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾಗಳಿಗೆ 40 ಶೇಕಡಕ್ಕೆ ಅಗ್ರ 10 ಅತ್ಯಧಿಕ NO2 ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.
  • ಈ ಸಮಸ್ಯೆ ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ನ ನಗರಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ: ಲಾಸ್ ಏಂಜಲೀಸ್, ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್, ಚಿಕಾಗೋ, ಲಾಸ್ ವೇಗಾಸ್ ಮತ್ತು ಮಿಲ್ವಾಕೀ ಯು ಯುಎಸ್ನಲ್ಲಿನ ಅಗ್ರ ಐದು ನಗರಗಳಾಗಿವೆ. ಇದು ಕಲುಷಿತ ಗಾಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಶೇಕಡಾವಾರು ಮಕ್ಕಳ ಆಸ್ತಮಾ ಪ್ರಕರಣಗಳು.
  • ರಾಷ್ಟ್ರೀಯವಾಗಿ, ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ದೊಡ್ಡ ಹೊರೆಗಳು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ 760,000 ಆಸ್ತಮಾದ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿವೆ, ನಂತರ ಭಾರತವು 350,000 ಮತ್ತು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ 240,000 ರಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.

ಆಸ್ತಮಾವು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕಾಯಿಲೆಯಾಗಿದ್ದು, ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಗಾಳಿಮಾರ್ಗಗಳು ಉರಿಯುತ್ತವೆಯಾದ್ದರಿಂದ ಉಸಿರಾಡಲು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಅಂದಾಜು 235 ದಶಲಕ್ಷ ಜನರಿಗೆ ಆಸ್ತಮಾ ಇದೆ, ಇದು ಉಬ್ಬಸ ಮತ್ತು ಜೀವಕ್ಕೆ-ಬೆದರಿಸುವ ದಾಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು “ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ವಾತಾವರಣದ ಅಪಾಯ” ಎಂದು ಕರೆನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು NO2 ಮತ್ತು ಇತರ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯಕಾರಕಗಳಿಗೆ ಏರ್ ಗುಣಮಟ್ಟ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದೆ. ವಾರ್ಷಿಕ ಸರಾಸರಿ NO2 ಗಾಗಿ ಪ್ರಸಕ್ತ WHO ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಗಿಂತ ಪ್ರತಿ ಭಾಗಕ್ಕೂ 21 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಕ್ಕಳು ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಅಂದಾಜು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. WHO ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಯನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಭೇಟಿಯಾದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ NO2 ಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಹೊಸ ಮಕ್ಕಳ ಆಸ್ತಮಾ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಶೇ. 92 ರಷ್ಟು ಸಂಭವಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಕಂಡುಕೊಂಡರು.

“ಎನ್ಒ 2 ಗಾಗಿ WHO ಗೈಡ್ಲೈನ್ ​​ಇದು ಮಕ್ಕಳ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಸಾಕಷ್ಟು ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕವಾಗಿದೆಯೆಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪುನಃ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಮಿಲ್ಕೆನ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಎಸ್ಪಿಹೆಚ್ನಲ್ಲಿ ಪೇಟನನ್ ಅಚಕುಲ್ವಿಶುತ್, ಪಿಎಚ್ಡಿ, ಕಾಗದದ ಲೇಖಕ ಮತ್ತು ಪೋಸ್ಟ್ಡಾಕ್ಟೊರಲ್ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಹೆಚ್ಚಿನ NO2 ಸಾಂದ್ರತೆ ಹೊಂದಿರುವ ನಗರಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಹಸಿರುಮನೆ ಅನಿಲ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದವು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಕಂಡುಹಿಡಿದರು. ಗಾಳಿಯನ್ನು ಶುಚಿಗೊಳಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಅನೇಕ ಪರಿಹಾರಗಳು ಆಸ್ತಮಾ ಮತ್ತು ಇತರ ಗಂಭೀರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವುದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಜಾಗತಿಕ ತಾಪಮಾನ ಏರಿಕೆಯನ್ನೂ ಕೂಡಾ ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ ಎಂದು ಅನೆನ್ಬರ್ಗ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಸಂಕೀರ್ಣ ಸಂಚಾರ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಯೊಳಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಸಂಶೋಧನೆ ಮಾಡಬೇಕು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಡೇಟಾ-ಸೀಮಿತ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿದ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯದ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮತ್ತು ಸೋಂಕುಶಾಸ್ತ್ರದ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಈ ಪ್ರಯತ್ನವು ಸಂಚಾರ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿರುವ ಹೊಸ ಆಸ್ತಮಾ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಅಂದಾಜುಗಳನ್ನು ಪರಿಷ್ಕರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಅನೆನ್ಬರ್ಗ್ ಮತ್ತು ಅಚಕುಲ್ವಿಸುಟ್ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ.