ಉಷ್ಣವಲಯದ ಕೀಟ-ಹರಡುವ ರೋಗಗಳ ಹರಡುವಿಕೆಯಿಂದ ಅಪಾಯಕ್ಕೊಳಗಾಗುವ ಯುರೋಪ್ – ದಿ ಗಾರ್ಡಿಯನ್

ಉತ್ತರ ಅಕ್ಷಾಂಶದಲ್ಲಿನ ಬಿಸಿಯಾದ, ಆರ್ದ್ರ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ಡೆಂಗ್ಯೂ ಜ್ವರದಿಂದ ಅಪಾಯದ ಬಗ್ಗೆ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ

ಜಕಾರ್ತಾದಲ್ಲಿ ಡೆಂಗ್ಯೂ ಜ್ವರವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕೆಲಸಗಾರನು ಸೊಳ್ಳೆ-ವಿರೋಧಿ ಕೀಟನಾಶಕವನ್ನು ಸಿಂಪಡಿಸುತ್ತಾನೆ.

ಜಕಾರ್ತಾದಲ್ಲಿ ಡೆಂಗ್ಯೂ ಜ್ವರವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕೆಲಸಗಾರನು ಸೊಳ್ಳೆ-ವಿರೋಧಿ ಕೀಟನಾಶಕವನ್ನು ಸಿಂಪಡಿಸುತ್ತಾನೆ. ಛಾಯಾಚಿತ್ರ: ಆಕ್ಮದ್ ಇಬ್ರಾಹಿಂ / ಎಪಿ

ಡೆಂಗ್ಯೂ ಜ್ವರ, ಲಿಶ್ಮಾನಿಯಾಸಿಸ್ ಮತ್ತು ಎನ್ಸೆಫಾಲೈಟಿಸ್ನಂತಹ ಕೀಟ-ಹರಡುವ ರೋಗಗಳು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದ್ದು, ಈಗ ಯುರೋಪ್ನ ಅನೇಕ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹರಡಲು ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯಿಂದಾಗಿ ಮತ್ತು ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಯಾಣ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರದ ವಿಸ್ತರಣೆ, ಯುರೋಪಿಯನ್ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಆಫ್ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಮೈಕ್ರೋಬಯಾಲಜಿ ಮತ್ತು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಶನಿವಾರ ಆಮ್ಸ್ಟರ್ಡ್ಯಾಮ್ನಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಈ ರೋಗಗಳ ಏಕಾಏಕಿ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಪೂರ್ವ ಯುರೋಪ್ನ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಕ್ಷಾಂಶ ಮತ್ತು ಎತ್ತರದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಂದೆಂದಿಗಿಂತಲೂ ಬಾಧಿಸದ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಕಣ್ಗಾವಲು ಮತ್ತು ಡೇಟಾ ಹಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳದ ಹೊರತು ಏಕಾಏಕಿ ಅಪಾಯವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಅಥವಾ ಯುರೋಪಿನಾದ್ಯಂತ ವೆಕ್ಟರ್-ಹರಡುವ ರೋಗಗಳ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಮುಖ್ಯ ಅಂಶವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಇದು ಜಾಗತೀಕರಣ, ಸಾಮಾಜಿಕ ಆರ್ಥಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ, ನಗರೀಕರಣ ಮತ್ತು ಭೂ ಬಳಕೆಗೆ ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಬದಲಾವಣೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಹಲವು ಅಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಆಮದು ಮತ್ತು ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸಲು “ಎಂದು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಸೆಂಟರ್ ಫಾರ್ ಡಿಸೀಸ್ ಪ್ರಿವೆನ್ಷನ್ ಮತ್ತು ಸ್ಟಾಕ್ಹೋಮ್ನಲ್ಲಿನ ಪ್ರಧಾನ ಲೇಖಕ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಜಾನ್ ಸೆಮೆನ್ಜಾ ಹೇಳಿದರು.

ರೋಮ್ನಲ್ಲಿನ ಇಸ್ಥಿತೂಟೊ ಸುಪಿಯೊರೆ ಡಿ ಸ್ಯಾನಿಟಾದ ಜಿಯೋವಾನಿ ರೆಝಾ ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದರು. “ಉತ್ತರ ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ ವೆಸ್ಟ್ ನೈಲ್ ವೈರಸ್ನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಏಕಾಏಕಿ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾರಿಬಿಯನ್ ಮತ್ತು ಇಟಲಿಯಲ್ಲಿರುವ ಚಿಕುಂಜುನ್ಯಾ ವೈರಸ್ನಿಂದ ಬರುವ ಲೆಸನ್ಸ್ ಭವಿಷ್ಯದ ವೆಕ್ಟರ್-ಹರಡುವ ರೋಗಗಳ ಅಪಾಯವನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಗ್ರಾಫಿಕ್

ಕಳೆದ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಕ್ರೊಯೇಷಿಯಾದಲ್ಲಿ ಡೆಂಗ್ಯೂ ಹರಡುವಿಕೆ, ಗ್ರೀಸ್ನಲ್ಲಿ ಮಲೇರಿಯಾ, ದಕ್ಷಿಣದ ವೆಸ್ಟ್ ನೈಲ್ ಜ್ವರ ಸೇರಿದಂತೆ ಜಾಗತಿಕ ತಾಪಮಾನ ಏರಿಕೆಯು ಸೊಳ್ಳೆಗಳು, ಉಣ್ಣಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಕಾಯಿಲೆ-ಸಾಗಿಸುವ ಕೀಟಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು, ವಿವಿಧ ಋತುಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು ಯುರೋಪ್ನಾದ್ಯಂತ ಹೊಸ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಆಕ್ರಮಣ ಮಾಡಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿದೆ. ಇಟಲಿ ಮತ್ತು ಫ್ರಾನ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಯುರೋಪ್ ಮತ್ತು ಚಿಕುನ್ಗುನ್ಯಾವನ್ನು ಕಳೆಯಿರಿ.

ಕಳವಳದಿಂದ, ಲೇಖಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಕೇವಲ ಮಂಜುಗಡ್ಡೆಯ ತುದಿಯಾಗಿರಬಹುದು. “ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಯುರೋಪ್ ಇದೀಗ ಅರೆಕಾಲಿಕ ಉಷ್ಣವಲಯದ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಹುಲಿ ಸೊಳ್ಳೆಯಂತಹ ಸಮರ್ಥ ವಾಹಕಗಳು ಈಗಾಗಲೇ ಸ್ಥಾಪನೆಯಾಗಿದೆ” ಎಂದು ರೆಝಾ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ, ಬಿಸಿ ಮತ್ತು ತೇವದ ಹವಾಮಾನವು ಏಷ್ಯಾದ ಹುಲಿ ಸೊಳ್ಳೆಗೆ ಸೂಕ್ತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಬಲ್ಲದು, ಇದು ಡೆಂಗ್ಯೂ ಮತ್ತು ಚಿಕುಂಗೂನ್ಯವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ವೈರಸ್ಗಳನ್ನು ಹರಡುತ್ತದೆ, ಯುಕೆ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯ ಯೂರೋಪ್ನ ದಕ್ಷಿಣ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವದನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಯುರೋಪ್ನ ದೊಡ್ಡ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯಲು ಮತ್ತು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಇದು ನೆರವಾಗುತ್ತದೆ.

ಹಿಂದೆ ಡೆಂಗ್ಯೂ ಹರಡುವಿಕೆಯು ಉಷ್ಣವಲಯದ ಮತ್ತು ಉಪೋಷ್ಣವಲಯದ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಸೀಮಿತವಾಗಿತ್ತು ಏಕೆಂದರೆ ಸೊಳ್ಳೆಗಳ ಮರಿಹುಳುಗಳು ಮತ್ತು ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಘನೀಕರಿಸುವ ತಾಪಮಾನವು ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಆದರೆ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಬಿಸಿ ಋತುಗಳು ಏಷ್ಯಾದ ಹುಲಿ ಸೊಳ್ಳೆಯನ್ನು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಯುರೋಪಿನಾದ್ಯಂತ ಬದುಕಲು ಮತ್ತು ಹರಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ಆಕ್ರಮಣಶೀಲ ಸೊಳ್ಳೆಗಳ ಮತ್ತು ಯುರೋಪ್ನಾದ್ಯಂತ ಇತರ ವಾಹಕಗಳ ಹರಡುವಿಕೆಯ ಹರಡಿಕೆಯಿಂದಾಗಿ, ನಾವು ಏಕಾಏಕಿ ನಿರೀಕ್ಷಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಮಧ್ಯಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಹೋಗಬೇಕು” ಎಂದು ಸೆಮೆಂಝಾ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ.

“ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಕಣ್ಗಾವಲು ಸುಧಾರಣೆ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಮುಂಚಿನ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಮೂಲಕ, ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರಲ್ಲಿ ಸಂಭವನೀಯ ಅಪಾಯಗಳ ಅರಿವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.”