ಹೆಡ್ ಮತ್ತು ಕುತ್ತಿಗೆ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ತಡೆಗಟ್ಟುವುದು: ಎಕ್ಸ್ಪರ್ಟ್ – ಮೇಕ್ ಸೆನ್ಸ್ ಕ್ಯಾಂಪೇನ್ – ಹಿಂದುಸ್ತಾನ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಲೇಖನ

ತಂಬಾಕು ಮತ್ತು ಆಲ್ಕೋಹಾಲ್ ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣಗಳು. ತಂಬಾಕು ಮತ್ತು ಮದ್ಯಪಾನವನ್ನು ಬಳಸುವ ಜನರು ಕೇವಲ ಒಂದು ಅಥವಾ ಇನ್ನೊಬ್ಬರನ್ನು ಬಳಸುವವರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ.

  • ಡಾ. ಜ್ಯೋತಿ ವಾಧ್ವರಿಂದ
  • ಏಪ್ರಿ 14,2019 8:00 IST

ತಲೆ ಮತ್ತು ಕುತ್ತಿಗೆ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಾಲಿಗೆ, ಬಾಯಿ, ಗಂಟಲು ಅಥವಾ ಧ್ವನಿ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಗಳ ಸ್ಕ್ವಾಮಸ್ ಸೆಲ್ ಕಾರ್ಸಿನೋಮವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಮೂಗಿನ ಕುಳಿಯಲ್ಲಿ, ಸೈನಸ್ಗಳು, ತುಟಿಗಳು, ಥೈರಾಯ್ಡ್ ಗ್ರಂಥಿ ಮತ್ತು ಲವಣ ಗ್ರಂಥಿಗಳಲ್ಲಿ ಉದ್ಭವಿಸುವ ಇತರ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ಗಳನ್ನು ಕೂಡಾ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಇದು ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದ್ದು, ಸುಮಾರು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗದಷ್ಟಿದೆ. ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಎರಡು ಬಾರಿ ಮಹಿಳೆಯರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಅನೇಕವೇಳೆ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಹಂತದಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯರಿಗೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಈ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ಗಳಿಗೆ ತಂಬಾಕು (ಧೂಮಪಾನ ಮತ್ತು ಚೆವ್ ಮಾಡಬಹುದಾದ ರೂಪಗಳು) ಮತ್ತು ಆಲ್ಕೊಹಾಲ್ ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣಗಳಾಗಿವೆ. ತಂಬಾಕು ಮತ್ತು ಮದ್ಯಪಾನವನ್ನು ಬಳಸುವ ಜನರು ಕೇವಲ ಒಂದು ಅಥವಾ ಇನ್ನೊಬ್ಬರನ್ನು ಬಳಸುವವರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಓಪೊಫಾರ್ಂಜಿಯಲ್ (ಟಾನ್ಸಿಲ್ಲರ್ ಮತ್ತು ನಾಳದ ಬೇಸ್) ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ಗಳನ್ನು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಮಾನವ ಪಾಪಿಲ್ಲಾಮಾ ವೈರಸ್ (HPV) ಗೆ ಕಾರಣವೆಂದು ಹೇಳಬಹುದು.

ಬಾಯಿಯಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ನಾಲಿಗೆನಲ್ಲಿರುವ ವಾಸಿಮಾಗದ ಹುಣ್ಣು, ಧ್ವನಿಯಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಯು ಅಥವಾ ಕೀಳಾಗಿರುವುದು, ನುಂಗಲು ಕಷ್ಟ, ಅಥವಾ ಕುತ್ತಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಗಡ್ಡೆ ತೊಂದರೆಗಳ ಸೂಚಕಗಳು ಮತ್ತು ತಕ್ಷಣವೇ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಲಹೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಬೇಕು.
ಹೆಚ್ಚಿನ ತಲೆ ಮತ್ತು ಕುತ್ತಿಗೆಯ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಬಹುದು. ಒಂದು ಗಮನಾರ್ಹವಾದ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಕೂಡ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬಹುದು. ಆರಂಭಿಕ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಿದಾಗ, ಸ್ವಲ್ಪ ನಂತರದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ವಿರೂಪಗೊಳಿಸುವಿಕೆ ಅಥವಾ ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ಕೊರತೆಯೊಂದಿಗೆ ಗುಣಪಡಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳಿವೆ.

ತಲೆ ಮತ್ತು ಕುತ್ತಿಗೆಯ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ಗಳ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ತಜ್ಞರ ತಂಡವನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ದಂತವೈದ್ಯ ಅಥವಾ ಇಎನ್ಟಿ ತಜ್ಞರಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವವರು ಬಾಯಿಯ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ಗೆ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ಗೆ ಒಳಗಾಗುವ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

ಈ ಲೇಖನವನ್ನು ಡಾ. ಜ್ಯೋತಿ ವಾಧ್ವಾ, MD (ಎಐಐಎಂಎಸ್), ಡಿಎಂ (ಎಐಐಎಂಎಸ್), ಎಂಎಎಂಎಸ್, ಕಾಮನ್ವೆಲ್ತ್ ಸ್ಕಾಲರ್, ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಂಕೊಲಾಜಿ ಇಲಾಖೆಯ ನಿರ್ದೇಶಕರು, ಮೆಡಂತಾ ದಿ ಮೆಡಿಸಿಟಿ ಹಾಸ್ಪಿಟಲ್, ಗುರ್ಗಾಂವ್. /

ಟ್ಯಾಗ್ಗಳು: , , , ,