ಎಲೆಕ್ಟ್ರೋಸ್ಟಿಮ್ಯುಲೇಷನ್ ಜೊತೆ ಬೂದು ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿರುವ ಮೆಮೊರಿ – ANI ನ್ಯೂಸ್

ANI | ನವೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ: ಎಪ್ರಿಲ್ 15, 2019 14:06 IST

ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ D.C. [ಯುಎಸ್ಎ], ಎಪ್ರಿಲ್ 15 (ಎಎನ್ಐ): ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಧ್ಯಯನವು ಎಲೆಕ್ಟ್ರೋಸ್ಟೈಮೇಷನ್ ಅಥವಾ ನರಸ್ನಾಯುಕ ವಿದ್ಯುತ್ ಪ್ರಚೋದನೆ (ಎನ್ಎಂಇಎಸ್) ಜನರ ಸ್ಮರಣೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಎಲೆಕ್ಟ್ರೋಸ್ಟೈಮೇಷನ್ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ತಮ್ಮ 70 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ 20 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು, ಮೆಮೊರಿ ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಬಹುದು.

ಎಲೆಕ್ಟ್ರೋಸ್ಟಿಮ್ಯುಲೇಶನ್ ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ಮೆದುಳಿನ ಸ್ನಾಯುವಿನ ಸಂಕೋಚನಕ್ಕೆ ವಿದ್ಯುತ್ ಪ್ರಚೋದನೆಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿದೆ.ರಾಬ್ ರೇನ್ಹಾರ್ಟ್ & ಜಾನ್ ನ್ಗುಯೆನ್ ಅವರ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ ‘ನೇಚರ್ ನ್ಯೂರೋಸೈನ್ಸ್’ ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಯಿತು.

ಕೆಲಸದ ಸ್ಮರಣೆಯನ್ನು ಸಂಶೋಧನೆ ಗುರಿ – ಮನಸ್ಸಿನ ಭಾಗವಾದ ಮನಸ್ಸಿನ ಭಾಗ, ನಾವು ನಿರ್ಣಯಗಳನ್ನು ಮಾಡುವಲ್ಲಿ, ಕಾರಣ, ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಕಿರಾಣಿ ಪಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ನೆನಪಿಸುವಾಗ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುವ ಭಾಗ.

ಕೆಲಸದ ಸ್ಮರಣೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ನಮ್ಮ ಕೊನೆಯ 20 ಮತ್ತು 30 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಕುಸಿಯಲು, ರೇನ್ಹಾರ್ಟ್ ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ, ಮೆದುಳಿನ ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳು ಕ್ರಮೇಣ ಸಂಪರ್ಕ ಕಡಿತಗೊಂಡಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸಂಘಟಿತವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ನಾವು ನಮ್ಮ 60 ಮತ್ತು 70 ರ ದಶಕವನ್ನು ತಲುಪುವ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಈ ನರವ್ಯೂಹದ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್ಗಳು ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಿವೆ, ಅಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ ಮುಂತಾದ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಅನೇಕರು ಗಮನಾರ್ಹವಾದ ಜ್ಞಾನಗ್ರಹಣ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ.
ಆದರೆ ಇಬ್ಬರೂ ಅದ್ಭುತವಾದ- ವಿದ್ಯುತ್ ಪ್ರವಾಹಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಲಯ ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಮೆದುಳಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು, ನಾವು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಕಾರ್ಯ ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಬಹುದು.

ಈ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ, ಅವರು ತಮ್ಮ 20 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಗುಂಪನ್ನು ಮತ್ತು ಅವರ 60 ರ ಗುಂಪನ್ನು ಕೇಳಿದರು ಮತ್ತು 70 ರ ದಶಕದ ಸ್ಮರಣಾರ್ಥ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಒಂದು ಇಮೇಜ್ ಅನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಲು, ತದನಂತರ, ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತ ವಿರಾಮದ ನಂತರ, ಎರಡನೆಯ ಚಿತ್ರವು ಮೂಲದಿಂದ ಸ್ವಲ್ಪ ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು 70 ರ ದಶಕ.

ಬೇಸ್ಲೈನ್ನಲ್ಲಿ, ಯುವ ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ನಿಖರವಾದವು, ಹಳೆಯ ಗುಂಪನ್ನು ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿಸಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹಿರಿಯ ವಯಸ್ಕರು ನೆತ್ತಿಯ ವಿದ್ಯುದ್ವಾರಗಳ ಮೂಲಕ 25 ನಿಮಿಷಗಳ ಲಘು ಪ್ರಚೋದನೆಯನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದಾಗ ಮತ್ತು ಅವರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮೆದುಳಿನ ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್ಗಳಿಗೆ ವೈಯಕ್ತಿಕಗೊಳಿಸಿದಾಗ, ಎರಡು ಗುಂಪುಗಳ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವು ಅಂತ್ಯಗೊಂಡಿತು. ಇನ್ನಷ್ಟು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹದಾಯಕ? ಪ್ರಚೋದನೆ ನಂತರ – ಆ ಮನೋಭಾವವು ಕನಿಷ್ಠ 50 ನಿಮಿಷಗಳ ಸಮಯ ವಿಂಡೋದ ಅಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು – ಪ್ರಯೋಗ ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು.

ಈ ವಿಧಾನವು ಎಷ್ಟು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು, ಅವರು ಒಂದು ನೋಟವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿದೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಮೆಮೊರಿ ಸರಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುವ ಎರಡು ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳಲ್ಲಿ- ಜೋಡಿಸುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಸಿಂಕ್ರೊನೈಸೇಶನ್.

ವಿಭಿನ್ನ ರೀತಿಯ ಮೆದುಳಿನ ಲಯಗಳು ಒಂದೊಂದಾಗಿ ಸಂಯೋಜನೆಯಾದಾಗ ಕೂಲಿಂಗ್ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಇದು ಕೆಲಸದ ನೆನಪುಗಳನ್ನು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ನಿಧಾನ, ಕಡಿಮೆ ಆವರ್ತನ ಲಯಗಳು – ಥೀತಾ ಲಯಗಳು – ನಿಮ್ಮ ಮೆದುಳಿನ ಮುಂಭಾಗದಲ್ಲಿ ನೃತ್ಯ, ಆರ್ಕೆಸ್ಟ್ರಾದ ಕಂಡಕ್ಟರ್ಗಳಂತೆ ವರ್ತಿಸುವುದು. ನಮ್ಮ ಸುತ್ತಲಿರುವ ಪ್ರಪಂಚವನ್ನು ಸಂಸ್ಕರಿಸುವ ಮಿದುಳಿನ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುವ ಗಾಮಾ ಲಯಗಳನ್ನು ವೇಗವಾಗಿ, ಹೆಚ್ಚಿನ-ಆವರ್ತನ ಲಯಕ್ಕೆ ಅವರು ತಲುಪುತ್ತಾರೆ.
ಸಂಗೀತ ವಾದ್ಯಗೋಷ್ಠಿಯು ಕೊಳಲುಗಳು, ಓಬೋಗಳು, ವಯೋಲಿನ್ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವಂತೆ – ಹಾಗಿದ್ದರೂ, ನಿಮ್ಮ ಮೆದುಳಿನೊಳಗೆ ವಾಸಿಸುವ ಗಾಮಾ ಲಯಗಳು ನಿಮ್ಮ ನೆನಪುಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುವ ವಿದ್ಯುತ್-ಆಧಾರಿತ ಆರ್ಕೆಸ್ಟ್ರಾಗೆ ಅನನ್ಯವಾದವುಗಳನ್ನು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತವೆ. ಒಂದು ಗಾಮಾ ಲಯವು ನಿಮ್ಮ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನೀವು ಹಿಡಿದುಕೊಳ್ಳುವ ವಸ್ತುವಿನ ಬಣ್ಣವನ್ನು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಬಹುದು, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಇನ್ನೊಂದು ಅದರ ಆಕಾರವನ್ನು, ಅದರ ಮತ್ತೊಂದು ದೃಷ್ಟಿಕೋನ, ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ಅದರ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿಯುತ್ತದೆ.

ಆದರೆ ವಾಹಕಗಳು ತಮ್ಮ ಬ್ಯಾಟನ್ಸ್ – ಥೀಟಾ ಲಯಗಳು ಅವುಗಳನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಲು, ಅವುಗಳನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಿಸಲು ಆ ಗಾಮಾ ಲಯದೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಗೊಳ್ಳುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಾಗ – ಮಿದುಳಿನಲ್ಲಿರುವ ಮಧುರವು ವಿಭಜನೆಗೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ನೆನಪುಗಳು ತಮ್ಮ ತೀಕ್ಷ್ಣತೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ.

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಸಿಂಕ್ರೊನೈಸೇಶನ್ – ಮೆದುಳಿನ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಿಂದ ಬರುವ ಥಿಟಾ ರಿದಮ್ಗಳು ಒಂದಕ್ಕೊಂದು ಸಿಂಕ್ರೊನೈಸ್ ಮಾಡಿದಾಗ – ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಮೆದುಳಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಒಂದಕ್ಕೊಂದು ಸಂವಹನ ನಡೆಸಲು ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಸ್ಮೃತಿಗಾಗಿ ಅಂಟುಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ, ಒಂದು ಸಂವೇದನೆಯ ಸ್ಮರಣೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಸಂವೇದನಾ ವಿವರಗಳನ್ನು ಸಂಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ. ನಾವು ವಯಸ್ಸಿನಂತೆಯೇ, ನಮ್ಮ ಥೀತಾ ಲಯಗಳು ಕಡಿಮೆ ಸಿಂಕ್ರೊನೈಸ್ ಆಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ನೆನಪುಗಳ ಫ್ಯಾಬ್ರಿಕ್ ಹುಟ್ಟುಹಾಕಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ.

ರೇನ್ಹಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ನ್ಗುಯೆನ್ರ ಕೃತಿಗಳು ವಿದ್ಯುತ್ ಪ್ರಚೋದನೆಯನ್ನು ಬಳಸುವುದರಿಂದ, ನಾವು ಈ ಹಾದಿಗಳನ್ನು ಪುನಃ ಸ್ಥಾಪಿಸಬಹುದು, ನಾವು ವಯಸ್ಸಿನಂತೆ, ಮಿದುಳಿನಲ್ಲಿನ ಮಾಹಿತಿಯ ಹರಿವನ್ನು ಮರುಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಮೂಲಕ ನಮ್ಮ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ಮರುಪಡೆಯಲು ನಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತೇವೆ. ಮತ್ತು ಕೇವಲ ಈ ವಯಸ್ಸಿನ ವಯಸ್ಕರು ಈ ವಿಧಾನದಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯುವಂತಿಲ್ಲ: ಇದು ಕಿರಿಯ ಜನರಿಗೆ ಭರವಸೆ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

ಯುವ ವಯಸ್ಕರ ಭಾಗವಹಿಸುವವರ ಪೈಕಿ 14 ಮಂದಿ ತಮ್ಮ ವಯಸ್ಸಿನ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಮೆಮೊರಿ ಕಾರ್ಯಗಳ ಮೇಲೆ ಕಳಪೆ ಪ್ರದರ್ಶನ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. – ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ತಮ್ಮ ಮಿದುಳುಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಅವರನ್ನು ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಕರೆದರು.

“ಅವರ 20 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಅತೀ ಕಿರಿದಾಗಿರುವ ಕಳಪೆ ಪ್ರದರ್ಶನಕಾರರು ಅದೇ ನಿಖರ ರೀತಿಯ ಪ್ರಚೋದನೆಯಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯಬಹುದೆಂದು ನಾವು ತೋರಿಸಿದ್ದೇವೆ. ತಮ್ಮ 60 ರ ಅಥವಾ 70 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿದ್ದರೂ ಸಹ ಅವರ ಕೆಲಸದ ಸ್ಮರಣಾರ್ಥವಾಗಿದೆ. ” ರೀನ್ಹಾರ್ಟ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.ವರ್ಣಪಟಲದ ಒಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ, ನಂಬಲಾಗದ ಯಾರಾದರೂ ಮೆಮೊರಿ ಸಿಂಕ್ರೊನೈಸ್ ಮತ್ತು ಜೋಡಣೆ ಎರಡರಲ್ಲೂ ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಬಹುದು, ಆದರೆ ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ ಹೊಂದಿರುವ ಯಾರಾದರೂ ಬಹುಶಃ ಎರಡರಲ್ಲೂ ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಹೋರಾಟ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಈ ಎರಡು ವಿಪರೀತಗಳ ನಡುವೆ ಇತರರು ಸುಳ್ಳು – ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ನೀವು ದುರ್ಬಲ ಕೋಪ್ಲರ್ ಆಗಿರಬಹುದು ಆದರೆ ಬಲವಾದ ಸಿಂಕ್ರೊನೈಸರ್ ಆಗಿರಬಹುದು, ಅಥವಾ ತದ್ವಿರುದ್ದವಾಗಿ.

ಮತ್ತು ನಾವು ನರ ಸಿಂಫನಿಗಳನ್ನು ಮಾರ್ಪಡಿಸಲು ಈ ಪ್ರಚೋದನೆಯನ್ನು ಬಳಸಿದಾಗ, ನಾವು ಕೇವಲ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ತಿರುಚಬಹುದು. ಇದು ನಡವಳಿಕೆ ಸಂಬಂಧಿತವಾಗಿದೆ. ಈಗ, [ಜನರು] ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಉತ್ತಮ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಗ್ರಹಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ವೇಗವಾಗಿ ಕಲಿಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ನಿಜಕ್ಕೂ ಅಸಾಧಾರಣವಾಗಿದೆ. “ರೀನ್ಹಾರ್ಟ್ ಮಹತ್ವ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

ಮುಂದೆ ನೋಡುತ್ತಾ, ಅವನು ತನ್ನ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ವಿವಿಧ ಭವಿಷ್ಯದ ಅನ್ವಯಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುಂಗಾಣುತ್ತಾರೆ.

” ಇದು ಸಂಭಾವ್ಯ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹೊಸ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ತೆರೆಯುತ್ತಿದೆ ಆಯ್ಕೆಗಳು, ಮತ್ತು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಉತ್ಸುಕರಾಗಿದ್ದೇವೆ. “ರೀನ್ಹಾರ್ಟ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ
ರೇನ್ಹಾರ್ಟ್ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಮಿದುಳಿನ ಕೋಶಗಳ ಮೇಲೆ ಎಲೆಕ್ಟ್ರೋಸ್ಟಿಮ್ಯುಲೇಶನ್ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಮಾದರಿಗಳಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ತನಿಖೆ ಮಾಡಲು ಬಯಸುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಅವರು ಎಷ್ಟು ಪುನರಾವರ್ತಿತ ಡೋಸನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಕುತೂಹಲ ಇಲ್ಲಿದೆ. ಮಾನವರಲ್ಲಿ ಮಿದುಳಿನ ವಿದ್ಯುನ್ಮಂಡಲಗಳನ್ನು ವರ್ಧಿಸುತ್ತದೆ.ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನವುಗಳೆಂದರೆ, ಅರಿವಿನ ದುರ್ಬಲತೆಗಳೊಂದಿಗಿನ ಜೀವಿತಾವಧಿಯ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಜನರಿಗೆ – ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ ಇರುವವರು (ANI)