ಜೆಟ್ ಮೂಲದ ಇಂಡಿಗೊ ಮತ್ತು ಸ್ಪೈಸ್ಜೆಟ್ ಷೇರುಗಳು ತಾರೆಗಳಿಗೆ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಇಂಟರ್ಜಿಲೋಬ್ ಏವಿಯೇಷನ್, ಇದು ಚಲಿಸುತ್ತದೆ

ಇಂಡಿಗೊ

, ಮತ್ತು ಸ್ಪೈಸ್ ಜೆಟ್ ಜಾಗತಿಕ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ದುಬಾರಿ ಏರ್ಲೈನ್ಸ್ ಸ್ಟಾಕ್ಗಳಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿವೆ, ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ನ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ. $ 8.1 ಶತಕೋಟಿಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಬಂಡವಾಳೀಕರಣದಲ್ಲಿ ಅಂತರಗ್ರೊಬ್ ಪ್ರಪಂಚದ ಅಗ್ರ 10 ವಿಮಾನಯಾನ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಸಹ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದೆ. ಕಳೆದ ಆರು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಇಂಟರ್ನ್ಲೋಬ್ ಮತ್ತು ಸ್ಪೈಸ್ ಜೆಟ್ ಅನುಕ್ರಮವಾಗಿ 80 ಶೇಕಡಾ ಮತ್ತು 77 ಶೇಕಡವನ್ನು ಗಳಿಸಿವೆ, ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ ವರ್ಲ್ಡ್ ಏರ್ಲೈನ್ಸ್ ಸೂಚ್ಯಂಕವು 65 ಶೇಕಡಾ ಪಾಯಿಂಟ್ಗಳನ್ನು ಮೀರಿಸಿದೆ.

ಇದಲ್ಲದೆ, ಇಂಟರ್ ಗ್ಲೋಬ್ ಮತ್ತು ಸ್ಪೈಸ್ಜೆಟ್ ಈಗ ಕ್ರಮವಾಗಿ 24 ಮತ್ತು 33 ರ FY20 ಬೆಲೆ-ಸಂಪಾದನೆಯ ಮಲ್ಟಿಪಲ್ಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡುತ್ತವೆ.

ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಷೇರುಗಳ ಮೇಲೆ ಬಲಿಷ್ಠರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ಮಟ್ಟದಿಂದ 30-50 ಶೇಕಡಾ ಏರಿಕೆ ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ. ಏಪ್ರಿಲ್ 22,

ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಸ್ಯೂಸ್ಸೆ

ಹಿಂದಿನ ಜಾಗತಿಕ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ 1,800 ರೂ .ಗೆ 1,850 ರೂಪಾಯಿಗೆ ಗುರಿ ದರವನ್ನು ಅಪ್ಗ್ರೇಡ್ ಮಾಡಿದೆ. ಬುಧವಾರ 0.3 ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆ ಕಂಡಿದ್ದು, ಬಿಎಸ್ಇನಲ್ಲಿ 1,472.30 ರೂ. ಸ್ಪೈಸ್ ಜೆಟ್ 0.8 ಶೇ. ಕುಸಿತ ಕಂಡು 126.25 ರೂ.

ಭಾರತದ ವಾಯುಯಾನ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯು ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಅತಿ ವೇಗವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಯಾಣಿಕರ ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ 45-50 ವಿಮಾನಗಳು ನಿವ್ವಳ ಸೇರ್ಪಡೆಯಾಗಬೇಕು ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

Airline snip 1

ಈಗ, ಜೆಟ್ ಏರ್ವೇಸ್ನ ಘನೀಕರಣದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು ಕಡಿತಗೊಳ್ಳಲಿದೆ – ಅದು 119 ವಿಮಾನಗಳು ತನ್ನ ಉತ್ತುಂಗದಲ್ಲಿದೆ – ಬೇಡಿಕೆ ಪೂರೈಕೆ ಅಂತರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ಇದು ಕಿಲೋಮೀಟರ್ಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಕರಿಗೆ ಆದಾಯದ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಿದೆ, ಇದು ಕಳೆದ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ 10-15 ಶೇಕಡವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಿದೆ. ಪ್ರಸಕ್ತ ಆರ್ಥಿಕ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಏರ್ಲೈನ್ಸ್ 150 ವಿಮಾನಗಳನ್ನು ಸೇರ್ಪಡೆಗೊಳಿಸಲಿದೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 100 ಇಂಡಿಗೊ ಮತ್ತು ಸ್ಪೈಸ್ ಜೆಟ್, ಏಪ್ರಿಲ್ 23 ರಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ.

ಟಿಕೆಟ್ ದರದಲ್ಲಿ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಇಳುವರಿಯ ಪ್ರಮುಖ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಅಂಶವೆಂದರೆ, ಲಭ್ಯವಿರುವ ಹಣಕಾಸಿನ ಪೂರೈಕೆ ಕಿಲೋಮೀಟರ್ಗಳಲ್ಲಿ (ಎಎಸ್ಕೆಎಂ) 20-60 ರಷ್ಟು ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಾರೆ – ಇದು ಕಳೆದ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ 15-20 ಶೇಕಡಾ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಹೋಲಿಸಿದರೆ FY20 ರಲ್ಲಿ ಎರಡು ವಿಮಾನಯಾನ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ.

ಮಾರ್ಚ್ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಎಕೆಕೆಎಂಗೆ ಸುಮಾರು 4.2 ರೂ. ಆದಾಯ ಇತ್ತು, ಇದು ಏಪ್ರಿಲ್ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ರೂ 5.1-5.2 ಕ್ಕೆ ಏರಿತು. ತೀವ್ರ ಪೈಪೋಟಿ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಇಂಡಿಗೊನ ಇಳುವರಿ FY19 ಯ ಮೊದಲ ಒಂಬತ್ತು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ 5 ಶೇಕಡಾ ಇಳಿಯಿತು. ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಸ್ಯೂಸ್ಸೆ ಪ್ರಕಾರ, ಎತ್ತರದ ಇಳುವರಿಯು ಇಂಡಿ-ಗೋಗೆ 2,000-2,500 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪೂರ್ಣ ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಅದು ಲಾಭವಾಗಿದ್ದರೆ, ಲಾಭವು 10,000 ಕೋಟಿಗೂ ಅಧಿಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಅದು ಸಂಭವಿಸಿದರೆ, ಇಬಿಐ ಮತ್ತು ಸ್ಪೈಸ್ಜೆಟ್ನ ಏರ್ಲೈನ್ಸ್ನ ಕಾರ್ಯಾಚರಣಾ ಲಾಭದ ಇಬಿಡ್ಡಾರ್ ಈ ಆರ್ಥಿಕ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಬಹುದು.

ಸಾಲದಾತರು ಜೆಟ್ ಪುನಶ್ಚೇತನಗೊಳಿಸಲು ಸಮರ್ಥರಾಗಿದ್ದರೆ, ವಿಮಾನಯಾನವು ಸಂಪೂರ್ಣ ಕಾರ್ಯಾಚರಣಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ತಲುಪುವ ಮೊದಲು ಅದು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, 2014 ರಲ್ಲಿ ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ ಸ್ಪೈಸ್-ಜೆಟ್ ತನ್ನ ಹಳೆಯ ಫ್ಲೀಟ್ ಗಾತ್ರವನ್ನು ಪುನಃ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸುಮಾರು ಮೂರು ವರ್ಷಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು.

ಈ ಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಮ್ಯಾಟ್ಯೂಸ್ ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್,

ಕಪ್ಪು ಕಲ್ಲು

, ಯುಟಿಐ ಎಎಂಸಿ, ಮತ್ತು ಎಚ್ಡಿಎಫ್ಸಿ ಮ್ಯೂಚುಯಲ್ ಫಂಡ್ ಇಂಟರ್ ಗ್ಲೋಬ್ ಮತ್ತು ಸ್ಪೈಸ್ ಜೆಟ್ನ ಷೇರುಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಆಸಕ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತಿವೆ. ಅವರು ಕಳೆದ ಮೂರು ತ್ರೈಮಾಸಿಕಗಳಲ್ಲಿ ಸತತವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಹಕ್ಕನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.