ಟೆಲಿಕಾಂ ಕಂಪೆನಿಗಳು ಬಳಕೆದಾರರ ಬೇಹುಗಾರಿಕೆ ಉದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಸ್ಥಿರತೆ ಮರಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿಲ್ಲಿಸುತ್ತವೆ – ಎಕನಾಮಿಕ್ ಟೈಮ್ಸ್

ಮುಂಬೈ: ಕಳೆದ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್ ಚಂದಾದಾರರಿಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಪರಿಹಾರ ಸಿಗುತ್ತಿತ್ತು, ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿ ನಿರ್ವಾಹಕರಿಂದ ನಿಷ್ಠಾವಂತ ಕರೆಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿ ಅವರು ನಿಷ್ಠೆಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲು ಕೇಳಿದರು. ಏಕೆಂದರೆ ಭಾರತದ ಹಳೆಯ ಟೆಲ್ಕೋಸ್ –

ವೊಡಾಫೋನ್

ಐಡಿಯಾ ಮತ್ತು

ಭಾರ್ತಿ ಏರ್ಟೆಲ್

– ತಮ್ಮ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಉದ್ಯಮವು ಸ್ಥಿರತೆಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಬಹುದೆಂಬ ಸೂಚನೆಯಾಗಿ, ಎಲ್ಲಾ ಮೂರು ವಾಹಕರೊಂದಿಗೂ – ಮೂರನೆಯ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದ್ದ ರಿಲಯನ್ಸ್

ಜಿಯೊ

– ಆದಾಯ ಮತ್ತು ಚಂದಾದಾರರ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಪಾಲು ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಪರಸ್ಪರ ಹತ್ತಿರ.

ಉದ್ಯಮದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಒಬ್ಬರ ಟರ್ಫ್ ಅನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಮಬ್ಬು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವುದು, ಚಂದಾದಾರರ ಸ್ವಾಧೀನದ ವೆಚ್ಚಗಳ ಮೇಲೆ ಕಡಿತಗೊಳಿಸಲು ಸಹಕಾರಿಯಾಗುವುದು, ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಣಾ ಅಂಚುಗಳಿಗೆ ನೆರವಾಗುವುದು.

“ಸ್ವಯಂ ಡಯಲರ್ಗಳ ಮೂಲಕ ದಿನನಿತ್ಯದ ಕೊಡುಗೆಗಳಿಗಾಗಿ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಬೇಸ್ಗೆ ತೊಂದರೆ ಸಂದೇಶಗಳನ್ನು ಮಾಡುವಂತೆ ನಾವು ನಿಲ್ಲಿಸಿದ್ದೇವೆ, ಅಥವಾ ಇಂದು ಮಾತ್ರ ಆಫರ್ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. ಮೂರು ದೊಡ್ಡ ಆಟಗಾರರಲ್ಲಿ ಬಹುತೇಕ ಸಮಾನವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ನಾನು ಅದನ್ನು ಮಾಡಿದರೆ (ಪ್ರತಿದಿನ ಚಂದಾದಾರರ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿ ಕರೆ), ಇನ್ನೊಬ್ಬರು ನನಗೆ ಅದನ್ನು ಮಾಡಲು ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ “ಎಂದು ಭಾರತದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಟೆಲಿಕಾಂ ಆಪರೇಟರ್ ವೋಡಾಫೋನ್ ಐಡಿಯಾ ಸಿಇಒ ಬಾಲೇಶ್ ಶರ್ಮಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. , ಇಟಿ ಹೇಳಿದರು.

“ಇದು ಆದಾಯ, ಅಥವಾ ವೆಚ್ಚ, ಅಥವಾ ನೀವು ಅದನ್ನು ನೋಡಲು ಬಯಸುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ಥಿರಗೊಳಿಸಲು ಹೋಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಹಿರಿಯ ಉದ್ಯಮದ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರ್ತಿ ಏರ್ಟೆಲ್ ಸಹ ದಿನನಿತ್ಯದ ಕೊಡುಗೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಬೇಹುಗಾರಿಕೆ ನಿಲ್ಲಿಸಿದೆ. ಈ ವಿಷಯದ ಕುರಿತು ಇಟಿ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಸಂಖ್ಯೆ ಎರಡು ಟೆಲ್ಕೊ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿಲ್ಲ.

“ದೂರಸಂಪರ್ಕ ಉದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಗ್ರಾಹಕರು ಚಾಲನೆಯಲ್ಲಿರುವವರು ನಿರ್ವಾಹಕರುಗಳಿಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದೆ. ಕೆಲವು ನಿದರ್ಶನಗಳಲ್ಲಿ, ಸುಮಾರು 30% ನಷ್ಟು ಓರ್ವ ಆಪರೇಟರ್ ನ ಗ್ರಾಹಕರು ಒಂದು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಬದಲಾಗಬಹುದು. ಇದು ಒಂದು ನಿರ್ವಾಹಕರ ಮೇಲೆ ಮಹತ್ತರವಾದ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ವಿಧಿಸುತ್ತದೆ “ಎಂದು ಖಾಸಗಿ ಆಟಗಾರರನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುವ ಉದ್ಯಮ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಸೆಲ್ಲರ್ ಆಪರೇಟರ್ಸ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ ​​ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (COAI) ನ ನಿರ್ದೇಶಕ ಜನರಲ್ ರಾಜನ್ ಮ್ಯಾಥ್ಯೂಸ್ ಹೇಳಿದರು.

ಹೊಸ ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ಪಡೆಯಲು 1,500 ರೂ. ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಗ್ರಾಹಕರು ಕಳೆದುಕೊಂಡಾಗ ಮೂರು ಬಾರಿ ಆದಾಯದಲ್ಲಿ ಕಳೆದುಹೋಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಮ್ಯಾಥ್ಯೂಸ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ನಿರ್ವಾಹಕರು ಸ್ವಿಚ್ ಮಾಡಲು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಪ್ರಚೋದನೆಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಚಂಚಲತೆಯನ್ನು ಉಲ್ಬಣಗೊಳಿಸಬಹುದು, COAI ಈ ನಮೂನೆಯ ನಮೂನೆಯನ್ನು ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿ ತಪ್ಪಿಸಬಹುದೆಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. “ಇದು ಮತ್ತಷ್ಟು ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ,” ಮ್ಯಾಥ್ಯೂಸ್ ವಿವರಿಸಿದರು.

ಎಸ್ಬಿಐಕಾಪ್ ಸೆಕ್ಯುರಿಟೀಸ್ನಲ್ಲಿ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಹ-ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ರಾಜೀವ್ ಶರ್ಮಾ, ಖಾಸಗಿ ವಲಯ ಟೆಲ್ಕೋಗಳಲ್ಲಿ ಯಾರೊಬ್ಬರೂ ಸುಂಕವನ್ನು ಬದಲಿಸಿದರೆ ಈ ವಿಧಾನವು ಅಲ್ಪಕಾಲಿಕವಾಗಬಹುದೆಂದು ಎಚ್ಚರಿಸಿದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಹೆಜ್ಜೆಯು ಭಾರತದ ಹಳೆಯ ಟೆಲ್ಕೊಗಳಿಗೆ ಆರ್ಥಿಕ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿದೆ, ಈಗಾಗಲೇ ತೀವ್ರ ಆರ್ಥಿಕ ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

“ಬೇಟೆಯಾಡುವಿಕೆಯು ಸಂಭವಿಸಿದಾಗ, ಚಂದಾದಾರರ ಒಟ್ಟು ಸೇರ್ಪಡೆ ಉದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಮಾರಾಟಗಾರ ವಿತರಣಾ ವೆಚ್ಚವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಆಯೋಜಕರುಗೆ ಅಂಚು ಒತ್ತಡವನ್ನು ತೀವ್ರಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ “ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಬೆಲೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ, ದಿನನಿತ್ಯದ ಕೊಡುಗೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ಸುಲಭವಾಗಿ ತಿರುಗಿಸುವುದು ಸುಲಭವಾಗಿದೆ ಆದರೆ ಈಗ ಲಾಭದಾಯಕತೆಯಿಂದ ಅಳಿಸಿಹಾಕಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಆಪರೇಟರ್ಗಳು ಒಂದು ಪ್ಲಗ್ ಅನ್ನು ಹಾಕಲು ಅಥವಾ ಬೇಹುಗಾರಿಕೆ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ಮೊದಲು, ದೈನಂದಿನ ಕರೆಗೆ ಟೆಲ್ಕೊ ಕೆಲವು ಚಂದಾದಾರರನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು, ಅದರಲ್ಲೂ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಗ್ರಾಮೀಣ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳಲ್ಲಿ, ಮತ್ತು ಪ್ರಿಪೇಡ್ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುವುದು. ಆದರೆ ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ವೆಚ್ಚವಿದೆ ಮತ್ತು ಹೊಸ ಚಂದಾದಾರನು ತನ್ನ ಸುಂಕ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ನವೀಕರಿಸದಿದ್ದರೆ, ಪ್ರಯತ್ನವು ವ್ಯರ್ಥವಾಗುತ್ತಿದೆ “ಎಂದು ದೊಡ್ಡ ವಿಶ್ಲೇಷಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳೊಂದರಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಪಾಲುದಾರರು ಹೇಳಿದರು.

“ಕೆಳಗಿರುವ ಓಟವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಒಂದು ರೀತಿಯ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಿರ್ವಾಹಕರು ಅರಿತುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ” ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕ ಹೇಳಿದರು.

ವೊಡಾಫೋನ್ ಐಡಿಯಾ 409.37 ಮಿಲಿಯನ್ ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಫೆಬ್ರವರಿ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಭಾರ್ತಿ ಏರ್ಟೆಲ್ 340.31 ಮಿಲಿಯನ್ ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಹೊಸ ಪ್ರವೇಶಗಾರ ರಿಲಯನ್ಸ್ ಜಿಯೊ ಸುಮಾರು 307 ಮಿಲಿಯನ್ ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ಮಾರ್ಚ್ನ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹೊಂದಿದ್ದು, ತನ್ನ ಹಳೆಯ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಅಂತರವನ್ನು ಶೀಘ್ರವಾಗಿ ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ತಮ್ಮ ಆದಾಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಷೇರುಗಳು ವೊಡಾಫೋನ್ ಐಡಿಯಾವನ್ನು ಇನ್ನೂ ನಾಯಕನೊಂದಿಗೆ ಪರಸ್ಪರ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿವೆ, ಮತ್ತು ಭಾರ್ತಿ ಏರ್ಟೆಲ್ ಮತ್ತು ಜಿಯೋ ಅದರ ನೆರಳಿನಲ್ಲೇ ಮುಚ್ಚಿವೆ.

ಇಟಿಯ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಪತ್ರಿಕಾ-ಸಮಯ ತನಕ ಜಿಯೋ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲಿಲ್ಲ.

ವೊಡಾಫೋನ್ ಐಡಿಯಾ ಈ ದಿನನಿತ್ಯದ ಕರೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಮುಂದುವರಿಯುವುದನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಿದ್ದ ಮತ್ತೊಂದು ಅಂಶವೆಂದರೆ, ಕಳೆದ 16 ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಮೂರು ಆಟಗಾರರ ನಡುವೆ ಸುಂಕದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಹೆಚ್ಚಳ ಕಂಡುಬಂದಿಲ್ಲ. “… ನಾವು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ವಿಷಯವನ್ನು ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಕಳೆದ 16 ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಶಿರೋನಾಮೆಯ ಸುಂಕದ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಬೆಲೆ ಸವೆತವಿಲ್ಲ ” ಎಂದು ಶರ್ಮಾ ಇಟಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.