ಹೃದಯ ಸಂಬಂಧಿ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಗೆ ಗುರಿಯಾಗುವ ಹಸಿರು ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ ದೂರ ವಾಸಿಸುವ ಜನರು: ಅಧ್ಯಯನ – ವ್ಯವಹಾರ ಗುಣಮಟ್ಟ

ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಹಸಿರು ಸ್ಥಳಗಳಿಂದ ದೂರವಿರುವ ಜನರು ಹೃದಯ ಸಂಬಂಧಿ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಟೈಪ್ 2 ಡಯಾಬಿಟಿಸ್‌ನಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಗುರಿಯಾಗುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಸಾವಿಗೆ ಸಹ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಧ್ಯಯನವೊಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ.

‘ಜರ್ನಲ್ ಆಫ್ ಪಬ್ಲಿಕ್ ಹೆಲ್ತ್’ ಎಂಬ ಜರ್ನಲ್ನಲ್ಲಿ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಪ್ರಕಟವಾಗಲಿರುವ ಅಧ್ಯಯನವು, ಹೃದ್ರೋಗ, ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಮತ್ತು ಟೈಪ್ 2 ಡಯಾಬಿಟಿಸ್‌ನಂತಹ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ .

ಕೆಲವು ಹೃದಯ ಸಂಬಂಧಿ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಸಾವಿಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಮತ್ತು ಚಯಾಪಚಯ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್ ಹೃದಯ ಸಂಬಂಧಿ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣಗಳಾಗಿವೆ . ಮೆಟಾಬಾಲಿಕ್ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್ ಕಿಬ್ಬೊಟ್ಟೆಯ ಬೊಜ್ಜು, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಮಟ್ಟಗಳೊಂದಿಗೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.

ಈ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ವಿವಿಧ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ. ಈ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳ ಕಾರಣಗಳು ಸಂಕೀರ್ಣವಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಆನುವಂಶಿಕ ಅಂಶಗಳು, ಜೀವನಶೈಲಿ, ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿ ಮತ್ತು ಟ್ರಾಫಿಕ್ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯ, ಸಂಚಾರ ಶಬ್ದ, ವಸತಿ ವಸತಿ ಮತ್ತು ನೆರೆಹೊರೆಯ ಗುಣಮಟ್ಟ ಸೇರಿದಂತೆ ಪರಿಸರೀಯ ಅಂಶಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ.

ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯೊಂದಿಗೆ ಮತ್ತು ಚಯಾಪಚಯ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್‌ನ ಕೆಲವು ಘಟಕಗಳೊಂದಿಗೆ ಸುತ್ತುವರಿದ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯ ಮತ್ತು ಹಸಿರು ಸ್ಥಳಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಮುಖ ರಸ್ತೆಗಳಿಗೆ ವಸತಿ ಅಂತರದ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಸಂಶೋಧಕರು ತನಿಖೆ ಮಾಡಿದರು . 280,000 ನಗರ ಮತ್ತು ಎರಡನೇ ದೊಡ್ಡ ನಗರವಾದ ಲಿಥುವೇನಿಯಾದ ಕೌನಾಸ್ ನಗರದಲ್ಲಿ ಖಾಸಗಿ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಬಹುಮಹಡಿ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಜನರಲ್ಲಿ ಈ ಸಂಘಗಳನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ .

ಪ್ರಸ್ತುತ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಮತ್ತು ಚಯಾಪಚಯ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್‌ನ ಕೆಲವು ಘಟಕಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯೊಂದಿಗೆ ಸುತ್ತುವರಿದ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ಹಸಿರು ಮಾನ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಹಸಿರು ಸ್ಥಳಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಮುಖ ರಸ್ತೆಗಳಿಗೆ ವಾಸಿಸುವ ಅಂತರದ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಸಂಶೋಧಕರು ತನಿಖೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಘಟಕಗಳು ಸೇರಿವೆ: ಹೆಚ್ಚಿನ ಟ್ರೈಗ್ಲಿಸರೈಡ್ ಮಟ್ಟ, ಕಡಿಮೆ-ಸಾಂದ್ರತೆಯ ಲಿಪೊಪ್ರೋಟೀನ್ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಮತ್ತು ಬೊಜ್ಜು. ಖಾಸಗಿ ಅಥವಾ ಬಹು ಕುಟುಂಬ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಜನರಲ್ಲಿ ಸಂಘಗಳನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಸರಾಸರಿಗಿಂತ ಮೇಲಿರುವ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯದ ಮಟ್ಟವು ಕಡಿಮೆ-ಸಾಂದ್ರತೆಯ ಲಿಪೊಪ್ರೋಟೀನ್‌ನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪಾಯದೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಸಂಚಾರ-ಸಂಬಂಧಿತ ಮಾನ್ಯತೆ ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಟ್ರೈಗ್ಲಿಸರೈಡ್ ಮಟ್ಟ ಮತ್ತು ಅಧಿಕ-ಸಾಂದ್ರತೆಯ ಲಿಪೊಪ್ರೋಟೀನ್ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ನ ಸಂಭವದೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಟ್ರಾಫಿಕ್ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯಕಾರಕಗಳ negative ಣಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಬಹು ಕುಟುಂಬ ಕಟ್ಟಡಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಭಾಗವಹಿಸುವವರಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಗಮನಿಸಲಾಯಿತು.

“ನಮ್ಮ ಸಂಶೋಧನಾ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ನಾವು ಬಹು ಕುಟುಂಬ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ವಾಸಿಸುವ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ನಿಯಂತ್ರಿಸಬೇಕು, ಅಪಾರ್ಟ್‌ಮೆಂಟ್‌ಗಳ ಶಬ್ದ ನಿರೋಧನವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಬಹು ಕುಟುಂಬ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಹಸಿರು ಸ್ಥಳಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಲು ನಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಮುಖ ಲೇಖಕ , ಆಗ್ನೆ ಬ್ರೆಜಿನ್.

(ಈ ಕಥೆಯನ್ನು ಬಿಸಿನೆಸ್ ಸ್ಟ್ಯಾಂಡರ್ಡ್ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಸಂಪಾದಿಸಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸಿಂಡಿಕೇಟೆಡ್ ಫೀಡ್‌ನಿಂದ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತವಾಗಿ ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ.)